DanLuat 2015

Đang học thạc sĩ nhưng bị cho thôi việc với lý do tinh giản biên chế

Chủ đề   RSS   
  • #286913 18/09/2013

    behoang

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang học thạc sĩ nhưng bị cho thôi việc với lý do tinh giản biên chế

    Xin chào danluat!

    Anh (chị) cho em hỏi về trường hợp của tôi.

    Tôi ký hợp đồng lao động dài hạn với đơn vị sự nghiệp. Hiện, tôi đang học thạc sĩ phù hợp với ngành nghề đang làm với kinh phí tự túc. Tôi không bị bất cứ hình thức kỷ luật nào. Trong các năm đều hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Trung tâm cũng không có dấu hiệu thua lỗ.

    Tuy nhiên, tôi lại nhận thông báo sẽ kết thúc hợp đồng và thôi trả lương sau 45 ngày với lý do tinh giản biên chế. Sau khi được hỏi lý do đó không phù hợp thì được giải thích là do mở công ty ngoài cùng ngành nghề với công việc đang làm.

    Thực chất, công ty đó là của em họ tôi mở. Tôi không đứng tên để thành lập mà chỉ phụ giúp về kỹ thuật. 

    Vậy xin hỏi: Trường hợp đó cơ quan cho tôi nghỉ việc như vậy có đúng luật không? Họ có phải bồi thường thiệt hại những gì cho tôi?

    Xin cảm ơn.

     
    2256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287187   20/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Bạn cung cấp thêm thông tin là hiện tại bạn có làm việc hay đang nghỉ để học thạc sỹ. việc nghỉ có quyết định cho nghỉ hay không, đây là một căn cứ quan trọng để xác định việc chấm dứt có đúng luật hay ko

    Căn cứ theo điều 39 BLLĐ:

    Điều 39. Trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

    2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

    Nếu bạn vẫn còn làm việc bình thường và công ty lấy lý do tinh giảm biên chế để cho bạn nghỉ:

    Căn cứ theo khoản 10, điều 36 BLLD

    10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

     

    Căn cứ theo điều 11, ND 39/2003: (Nghị định này hiện nay không còn phù hợp nữa, nhưng chưa có hướng dẫn mới cho BLLD 2012)

    Điều 11. Những trường hợp sau đây được coi là thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ theo quy định tại khoản 1 Điều 17 của Bộ luật Lao động:

    1. Thay đổi một phần hoặc toàn bộ máy móc, thiết bị, quy trình công nghệ tiên tiến có năng suất lao động cao hơn.

    2. Thay đổi sản phẩm hoặc cơ cấu sản phẩm dẫn đến sử dụng lao động ít hơn.

    3. Thay đổi cơ cấu tổ chức: sáp nhập, giải thể một số bộ phận của đơn vị.

    Thì công ty phải chứng minh được việc thay đổi cơ cấu, Nếu không thì việc chấm dứt này là vi phạm pl.

    Nghĩa vụ chấm dứt HĐLD trái pl: Nếu chấm dứt hợp đồng vi phạm pháp luật thì bạn xem điều 42 BLLD 2012 nhé.

    Nếu không thể giải quyết bằng thương lượng thì chỉ giải quyết bằng tranh chấp tại tòa án, Từ bây giờ bạn nên thu thập chứng cứ là vừa.

    B.R

     

    Cập nhật bởi Hieu_Lawyer ngày 20/09/2013 10:13:05 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    behoang (25/09/2013)
  • #288187   25/09/2013

    behoang
    behoang

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn!

    Lúc đó mình vẫn đi làm bình thường nhưng cơ quan nói lí do là cơ quan gặp khó khăn về kinh tế nên tinh giản biên chế. 

    Không có quyết định cho nghỉ việc mà chỉ có thông báo sẽ chấm dứt hợp đồng và đến bây giờ thì có giấy thông báo thôi trả lương và có trả trợ cấp thôi việc là mỗi năm làm việc 1/2 tháng lương.

    Bên cơ quan không chứng minh là kinh tế khó khăn. Vậy mình phải làm thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #288199   25/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Đơn giản thôi, bạn cứ nghỉ, kiếm việc khác và chờ khoảng 10 tháng thì khởi kiện vì đơn phương trái luật. 

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #288214   25/09/2013

    behoang
    behoang

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình phải có căn cứ gì thêm để kiện không? Vì sao phải đợi 10 tháng? Có luật nào quy định ko bạn? Nếu kiện mình sẽ kiện thế nào? Bạn giúp mình với nhé. Thanks nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #288301   26/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ khoản 2, điều 202 BLLĐ 2012:

    2. Thời hiệu yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp lao động cá nhân là 01 năm, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi phạm. 

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

     

    Nên để quyền lợi tốt nhất cho bạn, thì nên để gần hết thời hiệu rồi mới khởi kiện. Việc bồi thường phải phụ thuộc bạn có thắng kiện hay không. Bạn nên giữ lại HĐLĐ, Thông báo cho nghỉ việc, bảng lương....để có căn cứ khởi kiện.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    behoang (26/09/2013)
  • #288304   26/09/2013

    behoang
    behoang

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-