DanLuat 2015

Đang học liên thông có bị bắt đi nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #289428 02/10/2013

    trungkien92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang học liên thông có bị bắt đi nghĩa vụ quân sự không?

    Chào Luật Sư!

    Hiện em đang học Liên thông Cao đẳng từ Trung Cấp. Hiện em đã học được 1 năm liên thông và còn 6 tháng nữa mới tốt nghiệp. Lúc tốt nghiệp Trung cấp xong thì em liên thông qua một trường CĐ khác. Có gián đoạn vài tháng để thi liên thông (chưa đến 6 tháng như quy định). Và đầu tháng bên BCH Quân sự có gửi giấy báo bổ túc hồ sơ nghĩa vụ quân sự. Trong đó em thấy để là ai đã học 2 trường đào tạo, 1 trường đào tạo, học bổ túc hoặc gián đoạn học từ 6 tháng trở lên thì bị bắt đi nghĩa vụ quân sự. Và có để là áp dụng từ 21t trở lên (Em đã đủ 21t). Vậy em có bị bắt đi không Luật sư?

    Cảm ơn Luật sư!

    Cập nhật bởi trungkien92 ngày 02/10/2013 08:13:48 CH Cập nhật bởi trungkien92 ngày 02/10/2013 08:13:26 CH Cập nhật bởi trungkien92 ngày 02/10/2013 08:12:56 CH Cập nhật bởi trungkien92 ngày 02/10/2013 08:07:24 CH Cập nhật bởi trungkien92 ngày 02/10/2013 08:06:13 CH
     
    7857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289547   03/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Bạn tham khảo điều kiện tạm hoãn đi NVQS tại Nghị định 38/2007/NĐ-CP về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

        3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

        4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

        5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 

        6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

        7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

        8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

        9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

            a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

            b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

            c) Trường cao đẳng, đại học;

            d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

        10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

        11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Trường hợp của bạn ;à đã học tới 2 kháo đào tạo tập trung rồi thì sẽ không được tạm hoãn nha.

     
    Báo quản trị |