DanLuat 2015

Đang đi học trung cấp công an có được phép kết hôn ko?

Chủ đề   RSS   
  • #281695 17/08/2013

    miu188

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang đi học trung cấp công an có được phép kết hôn ko?

    Em và người yêu em yêu nhau đã lâu, hiện tại người yêu em chuẩn bị đi học trung cấp công an trong vòng 2 năm. Luật sư cho em hỏi trong lúc anh ấy đi học chúng em có được phép tổ chức đám cưới ko? hoặc trước khi đi học chúng em tổ chức đám cưới thì có vấn đề gì ko? Rất mong sự tư vấn của các anh chị luật sư!

     
    10658 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281887   19/08/2013

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 845 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về điều kiện kết hôn như sau: 

    "Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.".

    Như vậy nếu các bạn đáp ứng đủ điều kiện kết hôn không vi phạm các điều cấm kết hôn thì hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn với nhau.

    Luật không quy định điều kiện cấm hoặc hạn chế đối với người học ngành công an. 

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |