Đang chấp hành hình phạt tù có quyền kết hôn không?

Chủ đề   RSS   
  • #65121 24/10/2010

    Đang chấp hành hình phạt tù có quyền kết hôn không?

    Chào luật sư
    Cho tôi hỏi người đang chấp hành hình phạt tù thì có quyền kết hôn không ạ? xin cảm ơn
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 25/10/2010 09:39:37 AM Sửa tiêu đề
     
    19887 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65202   25/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn không thuộc trường hợp bị cấm theo Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình. Tuy nhiên khó khăn là làm sao bạn thực hiện được việc đăng ký kết hôn.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65358   25/10/2010

    Cảm ơn Lsư

    Em cũng nghĩ vậy nhưng theo em thì trên lý thuyết người đó vẫn có quyền kết hôn đúng không thưa luật sư? nếu làm thue tục kết hôn thì sẻ thực hiện kết hôn vắng mặt(cái này quy định tại văn bản nào em quên rồi nhưng đại ý là có thể kết hôn vắng mặt nếu có lý do chính đáng)

    Em nghĩ vậy không biết có đúng không thư lsu? có gì bỏ qua cho em nha tại em cũng là sv luật, vấn đề này thì chi mang tính lý thuyết thôi nhưng em cũng muốn có thêm nhiều ý kiến?

    Cảm ơn lsư!
     
    Báo quản trị |  
  • #65399   26/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
    Không được đâu, vắng mặt chỉ dành chỉ cho trường hợp có yếu tố nước ngoài thôi còn VN thì không.

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65762   27/10/2010

    Cảm ơn sự tư vấn của luật sư nhưng em thấy chưa thật sự thuyết phục

    Vì theo quy định tại nghị quyết số 02 thì
    2. Điều 14 quy định: "Khi tổ chức đăng ký kết hôn phải có mặt hai bên nam, nữ kết hôn". Thực hiện cho thấy rằng trong một số trường hợp vì những lý do khách quan hay chủ quan mà khi tổ chức đăng ký kết hôn chỉ có một bên nam hoặc nữ.

    Do đó, nếu trước khi tổ chức đăng ký kết hôn đã thực hiện đúng quy định tại khoản 1 Điều 13 và sau khi tổ chức đăng ký kết hôn họ thực sự về chung sống với nhau, thì không coi là việc đăng ký kết hôn đó là không theo nghi thức quy định tại Điều 14.

    Như vậy thì theo em việc kết hôn vắng mặt được áp dụng cho mọi đối tượng

    Em xin có tình huống như thế này :

    A và B yêu nhau và đã thực hiện đầy đủ quy định theo điều 13 luật HNGD 2000 (đã làm xong thủ tục đăng ký kết hôn nhưng chưa tổ chức kết hôn) nhưng trong thời gian chờ tổ chức đăng ký kết hôn thì A lại bị truy cứ trách nhiệm hình sự theo điều 202 BLHS 1999 chẳng hạn thì trong lúc này A có quyền kết hôn với B không? liệu cơ quan đăng ký có tiến hành tổ chức kết hôn cho A và B không thưa luật sư ?

    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #65823   28/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tôi nghĩ, đáng lý bạn nêu rõ trường hợp của mình còn không thì tốt hơn hết post bài lên mục khác (ví dụ Phòng Sinh viên luật), nơi đó mới có nhiều ý kiến đóng góp để xem xét tất cả các khả năng có thể xảy ra.

    Bài trước tôi nghĩ bạn hỏi một người đang ở trong tù (đang thụ lý án), bây giờ có ý định lấy vợ, chứ có biết đâu bạn nói trước đó (chắc phải nhiều tháng lắm rồi) họ đã đăng ký kết hôn.


    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #66724   03/11/2010

    xem cách trả lời của bạn mình thấy bạn đã đọc nhiều văn bản pháp luật về hôn nhân và gia đình, như vậy bạn đã biết chắc chắn câu trả lời, mình thấy không nhất thiết bạn phải hỏi như vậy. Mình cũng là một sinh viên luật nên mình nghĩ bạn nên thay đổi cách hỏi của mình đi.
     
    Báo quản trị |  
  • #69951   23/11/2010

    Betoan_177
    Betoan_177

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người đang chấp hành hình phạt tù thì vẫn cố quyền kết hôn vì không vi pham điều kiên kêt hôn tại điều 9 , và những trường hợp cấm kết hôn tại điều 10 LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

    Điểm C2   nghị quyết 02/2000.NQ-HĐTP : Điều 14 quy định: "Khi tổ chức đăng ký kết hôn phải có mặt hai bên nam, nữ kết hôn". Thực hiện cho thấy rằng trong một số trường hợp vì những lý do khách quan hay chủ quan mà khi tổ chức đăng ký kết hôn chỉ có một bên nam hoặc nữ;

    Do đó, nếu trước khi tổ chức đăng ký kết hôn đã thực hiện đúng quy định tại khoản 1 Điều 13 và sau khi tổ chức đăng ký kết hôn họ thực sự về chung sống với nhau, thì không coi là việc đăng ký kết hôn đó là không theo nghi thức quy định tại Điều 14..

    Nhưng một điều khó khăn rằng đang ở trong tù thi làm sao ma sông chung được. Nên theo mình là quyền kết hôn thì vẫn có nhưng mà không thể đăng ký kết hôn.

    luatsu

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com