DanLuat 2015

Đang chấp hành hình phạt tù có đươc làm đại diện???

Chủ đề   RSS   
  • #455371 31/05/2017

    adamthanh68

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang chấp hành hình phạt tù có đươc làm đại diện???

    Cho mình hỏi em họ mình (5 tuổi), bố mẹ đã li hôn rồi. Mẹ bị tai nạn chấn thương sọ não còn bố suốt ngày đánh con. Em đấy bị bố đánh chấn thương sọ não nên đang chấp hành án phạt tù. M k biết bố đứa bé đang chấp hành tù thì được đại diện theo pháp luật cho em không? Hay là nhờ người khác đại diện cho ạ?

     
    1156 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455383   31/05/2017

    mdunghcmulaw
    mdunghcmulaw

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2014
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Kính chào bạn adamthanh68!

    - Căn cứ theo khoản 5 Điều 139 Bộ luật dân sự 2015 (BLDS) thì người đại diện phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    - Căn cứ theo Điều 140 BLDS thì trường hợp đại diện như bạn nêu là đại diện theo pháp luật, tức là đại diện do pháp luật quy định hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định;

    - Căn cứ theo Điều 141 BLDS trong đó cha mẹ là người đại diện theo pháp luật đương nhiên của người chưa thành niên (như trường hợp của em họ bạn 5 tuổi);

    - Căn cứ Điều 144 BLDS về phạm vi đại diện thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện;

    - Căn cứ khoản 1 Điều 147 BLDS về các trường hợp chấm dứt đại diện của cá nhân thì:

    1. Đại diện theo pháp luật của cá nhân chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    a) Người được đại diện đã thành niên hoặc năng lực hành vi dân sự đã được khôi phục;

    b) Người được đại diện chết;

    c) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

    - Căn cứ theo Điều 30 Luật bầu cử đại biểu quốc hội và đại biểu HĐND thì người chấp hành hình phạt tù bị hạn chế quyền bầu cử.

    Qua nghiên cứu tổng thể các văn bản liên quan, tôi nhận thấy rằng không có quy định nào cấm người đang chấp hành hình phạt tù làm người đại diện, trong trường hợp nếu việc đại diện theo pháp luật của cha đứa bé là chỉ trên giấy tờ (chứ thực tế không có thực hiện hành vi pháp lý nào liên quan đến bé thì vẫn được).

    Nhưng nếu như có vấn đề phát sinh liên quan đến đứa bé, mà người đại diện phải đích thân đi thực hiện thì việc này không khả thi. Vì vậy, để có câu trả lời sát với vấn đề thì tôi muốn hỏi thêm bạn adamthanh68 rằng bạn muốn tìm người đại diện để làm thủ tục hay công việc gì sau đó? Để tôi biết tư vấn chi tiết hơn!

    Thân!

    Cập nhật bởi mdunghcmulaw ngày 31/05/2017 04:47:00 CH

    Lê Thị Mỹ Dung - Chuyên viên pháp lý

    Liên hệ trực tiếp qua email lethimydung1095@gmail.com để được tư vấn chi tiết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mdunghcmulaw vì bài viết hữu ích
    adamthanh68 (31/05/2017)

0 Thành viên đang online
-