Đang bị tước GPLX có được lưu thông trên đường không?

Chủ đề   RSS   
  • #402472 13/10/2015

    Luatduongkhoiminh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2015
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 381
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Đang bị tước GPLX có được lưu thông trên đường không?

    Xin chào luật sư, tôi có chút vấn đề liên quan đến pháp luật mong luật sư giúp đỡ. Cách đây 2 tháng tôi tham gia giao thông quá tốc độ và bị tước GPLX. Hôm qua, tôi đi xe máy và phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm và bị cảnh sát giao thông yêu cầu tôi xuất trình GPLX. Tôi muốn biết mình sẽ bị xử phạt như thế nào? 

    Công ty Luật Dương Khôi Minh

    163 Quan Hoa - Cầu Giấy - Hà Nội

    1900.6227/ 0904 680 383

    https://www.facebook.com/luatduongkhoiminh

     
    5029 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402473   13/10/2015

    Luatduongkhoiminh
    Luatduongkhoiminh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2015
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 381
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn anh/chị đã gửi câu hỏi đến góc tư vấn của Công ty Luật TNHH Dương Khôi Minh, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại điểm i khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Ngoài ra, anh/chị đã bị tước GPLX trước đấy rồi nên bây giờ anh chị sẽ bị phạt với lỗi không có GPLX:

    Theo khoản 5 Điều 21 Nghị định trên thì sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện trong vòng 7 ngày.

    Cám ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty chúng tôi.

    Công ty Luật Dương Khôi Minh

    163 Quan Hoa - Cầu Giấy - Hà Nội

    1900.6227/ 0904 680 383

    https://www.facebook.com/luatduongkhoiminh

     
    Báo quản trị |  
  • #402566   14/10/2015

    Kara_men
    Kara_men

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 20 lần


    Thời hạn tước

    Còn tùy vào việc còn hay hết thời hạn bị tước gplx nữa. Nếu bạn trình QĐ xử phạt đã hết thời hạn tước thì vẫn ok.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kara_men vì bài viết hữu ích
    Luatduongkhoiminh (15/10/2015)
  • #402573   14/10/2015

    Kara_men
    Kara_men

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 20 lần


    Luatduongkhoiminh viết:

    Xin chào luật sư, tôi có chút vấn đề liên quan đến pháp luật mong luật sư giúp đỡ. Cách đây 2 tháng tôi tham gia giao thông quá tốc độ và bị tước GPLX. Hôm qua, tôi đi xe máy và phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm và bị cảnh sát giao thông yêu cầu tôi xuất trình GPLX. Tôi muốn biết mình sẽ bị xử phạt như thế nào? 

    Còn tùy vào việc còn hay hết thời hạn bị tước gplx nữa. Nếu bạn trình QĐ xử phạt đã hết thời hạn tước thì vẫn ok.

    Trường hợp bạn không xuất trình được QĐ xử phạt thì sẽ bị lập BB lỗi: Không có GPLX. Trong thời hạn hẹn ghi trên BB mà bạn lấy được GPLX để xuất trình thì chỉ bị xử phạt "Không mang theo GPLX".

    Nếu bạn xuất trình QĐ xử phạt vẫn còn thời hạn bị tước GPLX hoặc không xuất trình được GPLX trong thời hạn ghi trên BB thì sẽ bị phạt hành vi "Không có GPLX".

     
    Báo quản trị |  
  • #402669   15/10/2015

    Luatduongkhoiminh
    Luatduongkhoiminh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2015
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 381
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám ơn bạn đã góp ý,

    Người hỏi nêu ra tình huống là đang bị tước Giấy phép lái xe !

    Công ty Luật Dương Khôi Minh

    163 Quan Hoa - Cầu Giấy - Hà Nội

    1900.6227/ 0904 680 383

    https://www.facebook.com/luatduongkhoiminh

     
    Báo quản trị |  
  • #402734   15/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 140 lần


    Cám ơn câu trả lời của bạn, dù không biết người hỏi đã hỏi gì nên không biết bạn trả lời đúng hay không?

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #402875   16/10/2015

    Luatduongkhoiminh
    Luatduongkhoiminh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2015
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 381
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin lỗi, mình không có thời gian tranh luận....đúng là tư duy luẩn quẩn...

    Công ty Luật Dương Khôi Minh

    163 Quan Hoa - Cầu Giấy - Hà Nội

    1900.6227/ 0904 680 383

    https://www.facebook.com/luatduongkhoiminh

     
    Báo quản trị |