DanLuat 2015

Đang bị kỷ luật, hợp đồng lao động hết hạn có được nghỉ việc hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #339515 18/08/2014

    quangbt69

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang bị kỷ luật, hợp đồng lao động hết hạn có được nghỉ việc hay không?

    Kính gửi Luật sư!

    Tháng 10 năm 2011 tôi có ký hợp đồng lao động với Ngân hàng A với thời hạn là 1 năm. Đến tháng 10 năm 2012 sau khi hết hạn của hợp đồng cũ, tôi tiếp tục ký hợp đồng lao động với Ngân hàng A với thời hạn là 2 năm đến tháng 10 năm 2014.

    Trong quá trình công tác, tỷ lệ nợ xấu do tôi quản lý cao hơn mức quy định của Ngân hàng A. Tháng 06/2013 Ngân hàng A có quyết định kỷ luật Giám đốc, Trưởng phòng và tôi với hình thức xếp chất lượng lao động loại C; Không được xét tăng lương; Không được tự ý nghỉ việc để trốn tránh trách nhiệm thu hồi nợ xấu; thời gian áp dụng từ tháng 06/2013 cho đến khi tỷ lệ nợ xấu về mức theo quy định.

    Thông tin bổ sung: Khoản vay quá hạn này được Ngân hàng A đánh giá là do khách quan khó khăn của nền kinh tế ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh của khách hàng, không có bất cứ văn bản nào kết luận do lỗi chủ quan của tôi gây ra.

    Nên, tôi xin hỏi luật sư đến tháng 10/2014 khi hợp đồng lao động hết hạn tôi có được nghỉ việc (Chấm dứt hợp đồng lao động) theo quy định của Khoản 1 Điều 36 Bộ Luật Lao động ngày 18/06/2012 hay không? Trường hợp nếu nghỉ được thì phải làm những thủ tục gì với Ngân hàng A?

    Trân trọng và cảm ơn Luật sư!

     
    1765 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339654   18/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn đương nhiên có quyền không ký tiếp HĐLĐ (có nghĩa là nghỉ việc).

    Để ko xảy ra tranh chấp, vào tháng 9 bạn nên báo trước cho ngân hàng về việc bạn sẽ ko tiếp tục làm việc ở đó khi kết thúc hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-