DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Dân tự ý xây cầu thu phí, xử sao?

(PhamCina)

Như các báo đã đưa tin, người dân các địa phương như Kiên Giang, Yên Bái, Lào Cai, Đồng Nai,... đã xây cầu tạm, làm đường tránh và tự thu phí mà không có sự cho phép của chính quyền địa phương. Mức thu phí cũng do các hộ dân tự quy định. Việc này là trái với quy định của Điều 14 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

 

Xử lý hành chính

Khắc phục hậu quả

Xây dựng hoặc thành lập bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ, trạm thu phí đường bộ không theo quy hoạch hoặc không được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Phạt tiền:

- Cá nhân: Từ 15 - 20 triệu đồng;

- Tổ chức: Từ 30 - 40 triệu đồng.

Buộc phải tháo dỡ công trình trái phép, khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra

Về hình sự thì hành vi này chưa đáp ứng các dấu hiện phạm tội của Tội nào trong Luật hình sự 2015.

Đa phần những việc làm này của người dân chính quyền địa phương đều biết nhưng không xử lý. Nguyên nhân là do chính quyền địa phương chưa có đủ điều kiện để xây cầu nên đành để cho người dân xây và thu phí. Xét về tình thì việc làm này là phù hợp vì người dân rất cần cơ sở hạ tầng giao thông thuận tiện, nhưng về lý thì sai. Vậy bây giờ nên xử lý theo luật hay cứ để những cây cầu, đường tạm tồn tại và thu phí người dân cho đến khi chính quyền xây dựng được cầu, đường kiên cố hơn?

  •  5347
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…