DanLuat 2015

Dân Tộc thiểu số,chưa hiểu về lý về tình...mong các dân luật giải đáp.

Chủ đề   RSS   
  • #362876 15/12/2014

    dinhvanthua

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Dân Tộc thiểu số,chưa hiểu về lý về tình...mong các dân luật giải đáp.

    em sinh ngày 10 tháng 3 năm 1995,vợ thì sinh  ngày 24 tháng 3 năm 1997..đã làm lể kết hôn.được 1 đứa con 9 tháng rồi..giờ em muốn đăng ký kết hôn,có bị phạt không ạ.và đã đủ tuổi gì chưa ạ..em mong các luật sư giúp với.?

     
    2767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362973   16/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hai bạn đã đủ tuổi kết hôn thì hoàn toàn có thể đăng ký kết hôn theo đúng quy định của pháp luật. 

    Trường hợp hai bạn tổ chức đám cưới trước khi kết hôn thì có thể bị chính quyền xử phạt hành chính với mức phạt từ 50.000 đến 200.000 đồng theo quy định tại điểm b Điều 6 Nghị định 87/2001/NĐ-CP ngày 21/11/2001 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Hôn nhân và gia đình.

    Tuổi kết hôn theo quy đinhj pháp luật hiện hành. Nam là 19 tuổi 1 ngày, nữ là 17 tuổi  1 ngày  (trở lên)

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    dinhvanthua (16/12/2014)
  • #363034   16/12/2014

    dinhvanthua
    dinhvanthua

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    à luật sư ơi..! em là người đang học nghành luật..cao đẳng thôi à..xóm em chỉ mình em học ạ..theo như em nghe thầy giáo của em nói..hiến pháp 2015 mới đã có xác định độ tuổi nam là đủ 20,nử đủ 18,trước ngày 1 tháng1/2015 mới có hiệu lục,với lí do em nêu trên,luất sư có thể nói rõ được không ạ..với lại vợ chồng em làm lể kết hôn,vợ em ở nhà em,không biết sao ở xã e và xã của vợ em điều có giấy khai sinh và thẻ bảo hiểm y tế.giờ phải làm sao?

      mà luật sư nói đám cưới chưa đăng ký kết hôn phạt hành chính phải không ạ..mà em ở vùng cao,dân tộc thiểu số họ củng phạt sao? mong giúp em với?

     
    Báo quản trị |  
  • #363128   17/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định mới về độ tuổi kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Luật này có hiệu lực vào ngày 1/1/2015. Nếu các bạn hiện đã đủ tuổi kết hôn theo quy định trước thì có thể tiến hành đăng ký kết hôn.

    Việc xử phạt hành chính đối với hành vi của bạn nêu trên, chính quyền cũng hoàn toàn có thể cân nhắc nhắc nhở đối với một số trường hợp. Bạn có thể yên tâm!

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #363556   19/12/2014

    dinhvanthua
    dinhvanthua

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    mà hiến pháp sửa đổi nam đủ 20 và nữ đủ 18 là sao ạ..hiệu lực củng ngày 1 .1.2015 ạ?vậy nên theo hiến pháp hay luật hôn nhân gia đình ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #363564   19/12/2014

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Đọc bạn trình bày tôi cũng không hiểu bạn muốn nói gì: 

    Trước tiên tôi xn góp ý với bạn rằng đất nước không phân biệt dân tộc tôn giáo. Tôi thấy bạn đang biểu hiện một tâm lý đang tự ti

    Thức 2 bạn nói học cao đăng luật mà cái nguyên tắc quan trong của nó bạn lại không biết: Luật là cụ thể hóa hiến pháp vì vậy khi áp dụng cùng một tình huống pháp lý sẽ áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn. 

    Thứ 3 tôi thấy "từ đủ" với "đủ" đều là 18 tuổi tròn tính theo ngày vậy nó không khác nhau, khi nào mà nói là từ 18 tuổi  tức là 17 tuổi 1 ngày thì lúc đó mới có sự khác nhau.  

    Cập nhật bởi trunghieu6592 ngày 19/12/2014 07:54:01 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    dinhvanthua (21/12/2014)
  • #363872   21/12/2014

    dinhvanthua
    dinhvanthua

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy à..do em chưa học luật hôn nhân gia đình,nên em nghe thầy phổ biến hiến phap với luật hôn nhân gia đình mới,vậy là theo luật củ em sinh 10/3/1995,vợ em 25/3/1997 vậy chúng em đã đủ điều kiện kết hôn  rồi phải không ạ..còn theo luật mới thì em phải chờ thêm tới tháng 3 năm 2015 mới đc phải không?em cám ơn nhiều lăm..

     
    Báo quản trị |  
  • #363884   21/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn chỉ thích hỏi mà không chịu suy nghĩ 1 chút nhỉ. LS đã giải thích ở trên rồi mà.

    Theo luật hôn nhân và gia đình hiện tại thì nam 19 tuổi 1 ngày, nữ 17 tuổi 1 ngày có nghĩa là hai người có quyền đăng ký kết hôn kể từ sau ngày 24/03/2014.

    Theo luật mới thì nam phải đủ 20 tuổi, nữ đủ 18 tuổi, nghĩa là nếu hai người không đăng ký kết hôn trước 31/12/2014 thì phải chờ đến sau 24/03/2015 mới đăng ký được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    dinhvanthua (21/12/2014)
  • #363892   21/12/2014

    dinhvanthua
    dinhvanthua

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    em cám ơn..do em là người địa phương?chậm hiểu về tiếng toan dân..em xin chân thành cám ơn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-