DanLuat 2015

Dân sự : thắc mắc

Chủ đề   RSS   
  • #399584 16/09/2015

    Hangk39

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dân sự : thắc mắc

    Chào mọi người em có một câu thắc mắc mong mọi người giải đáp.

    Tài sản bảo đảm là tất cả các loại tài sản đk quy định trong điều 163 BLDS..Nhận định này là sai vì mình nghĩ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khong là 1 trog số được quy định trong DD163 mà vẫn coi là tài sản đảm bào.Mình nghĩ như thế đúngk? cám ơn mọi người đã đọc

     
    2032 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399593   16/09/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 102 lần


    Điều 163 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định : “Tài sản bao gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản”. Theo điểm 8, Điều 6 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam năm 2010, giấy tờ có giá là “bằng chứng xác nhận nghĩa vụ trả nợ giữa tổ chức phát hành giấy tờ có giá với người sở hữu giấy tờ có giá trong một thời hạn nhất định, điều kiện trả lãi và các điều kiện khác”.

    Căn cứ vào các quy định của pháp luật hiện hành thì giấy tờ có giá bao gồm:

    - Hối phiếu đòi nợ, hối phiếu nhận nợ, séc, công cụ chuyển nhượng khác được quy định tại Điều 1 Luật Các công cụ chuyển nhượng năm 2005;

    - Trái phiếu Chính phủ, trái phiếu công ty, kỳ phiếu, cổ phiếu được quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 4 Pháp lệnh ngoại hối năm 2005;

    - Tín phiếu, hối phiếu, trái phiếu, công trái và các công cụ khác làm phát sinh nghĩa vụ trả nợ được quy định tại điểm 16,Điều 3 Luật Quản lý nợ công 2009;

    - Các loại chứng khoán (Cổ phiếu, trái phiếu, chứng chỉ quỹ; Quyền mua cổ phần, chứng quyền, quyền chọn mua,quyền chọn bán, hợp đồng tương lai, nhóm chứng khoán hoặc chỉ số chứng khoán; Hợp đồng góp vốn đầu tư; Các loại chứng khoán khác do Bộ Tài chính quy định) được quy định tại điểm 3 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Chứng khoán năm 2010;

    - Trái phiếu doanh nghiệp được quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 90/2011/NĐ-CP của Chính phủ về phát hành trái phiếu doanh nghiệp.

    B tự tìm hiểu xem nhé 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn suponge vì bài viết hữu ích
    Hangk39 (16/09/2015)
  • #399594   16/09/2015

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    xét bản chất, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không là tài sản bảo đảm mà chỉ là giấy tờ ghi nhận quyền về tài sản của chủ sử dụng, quyền tài sản này mới là tài sản để bảo đảm.

     

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-