DanLuat 2015

Dan su

Chủ đề   RSS   
  • #141082 19/10/2011

    xhulaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dan su

    Xe o6to được thuê được khai thác công dụng quá nhiều dẫn đến việc phải sữa chữa....vay hư hỏng của xe là do hao mon tự nhiên hay là do lỗi sử dụng dụng quá nhiều của bên thuê....số tiền sữa chữa se do ai chiu trách nhiem(bên thuê hay bên cho thuê)?????
     
    2076 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141128   19/10/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Bạn bảo xe được khai thác quá nhiều dẫn đến hư hỏng phải sửa chữa vậy không phải là do việc sử dụng dẫn đến hư hỏng hả bạn. làm sao mà có thể chấp nhận được lí do hao mòn tự nhiên được?
    Về trách nhiệm sửa chữa thì bạn có thể tham khảo phần hợp đồng thuê tài sản trong BLDS 2005 đặc biệt là điều 485 nhé:

    Điều 485. Nghĩa vụ bảo đảm giá trị sử dụng của tài sản thuê

    1. Bên cho thuê phải bảo đảm tài sản thuê trong tình trạng như đã thoả thuận, phù hợp với mục đích thuê trong suốt thời gian cho thuê; phải sửa chữa những hư hỏng, khuyết tật của tài sản thuê, trừ hư hỏng nhỏ mà theo tập quán bên thuê phải tự sửa chữa.

    2. Trong trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà không do lỗi của bên thuê thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê:

    a) Sửa chữa tài sản;

    b) Giảm giá thuê;

    c) Đổi tài sản khác hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu tài sản thuê không thể sửa chữa được mà do đó mục đích thuê không đạt được hoặc tài sản thuê có khuyết tật mà bên thuê không biết.

    3. Trong trường hợp bên cho thuê đã được thông báo mà không sửa chữa hoặc sửa chữa không kịp thời thì bên thuê có quyền tự sửa chữa tài sản thuê, nhưng phải báo cho bên cho thuê và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí sửa chữa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanghell vì bài viết hữu ích
    xhulaw (19/10/2011)

0 Thành viên đang online
-