DanLuat 2015

Dân quân tự vệ có bắt buộc hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #77557 06/01/2011

    matakhoa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dân quân tự vệ có bắt buộc hay không?

    Em không đủ sức khoẻ tham gia NVQS, nên gần đến tuổi 25, hết hạn nghĩa vụ, phường đội kêu em bổ túc hồ sơ, nói là em nên sắp xếp làm dân quân tự vệ vào buổi tối
     
    Mà em thì buổi tối có khi đi học thêm, nên không được, mà sức khoẻ em không tốt lắm, hỏi vậy nếu mấy anh đó ép buộc bắt đăng ký làm dân quân tự vệ, vậy có đúng không?

    Ảnh nói không đi sớm cũng đi muộn, vì từ 18t đến 45t, cái này thì em biết qua trên mạng rồi, nhưng thường thì trốn đi NVQS thì mới xin đi dân quân.

    Xin anh luật sư tư vấn giúp.

     
    29973 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77915   08/01/2011

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Sức khoẻ của em không tốt thì không ai có quyền bắt ép em cả. Họ có chịu trách nhiệm khi em tham gia công tác xã hội khi không đảm bảo về sức khoẻ hay không?

    Đi nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ của mỗi công dân đối với tổ quốc khi đến tuổi, đảm bảo về sức khoẻ... Không anh nào có quyền ép em cả. Em có quyền từ chối.

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #77916   08/01/2011

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Bạn liên hệ với công an phường sở tại để được hướng dẫn thủ tục cụ thể.

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #120228   27/07/2011

    notrino
    notrino

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em hỏi thêm là em nếu em đang dân quân tự vệ thì em có được đi du học không?
     
    Báo quản trị |  
  • #120387   27/07/2011

    tdphat7289
    tdphat7289

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    sáng nay có 1 anh dân quân kêu em đến phường đội và nói là việc đi dân quân là 1 hoạt động #0000ff; font-size: 16px; font-family: 'times new roman';">không thoát ly  khỏi việc học tập và đi làm và nói cứ như đây là 1 hình thức bắt buộc, nhưng theo em biết thì đây là 1 hoạt động tự nguyện. Em hiện đang đi học thêm anh văn vào buổi tối và sáng thì đi làm. mới vừa tốt nghiệp đh xong.

    mong mọi người giúp đỡ!!
     
    Báo quản trị |  
  • #321167   01/05/2014

    codua
    codua

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Không biết nên hiểu thế nào?. Nếu gọi không lên phường hoặc không đăng ký thì có được cho là vi phạm khoản b điều 11 của Luật và KHÔNG ĐỦ TIÊU CHUẨN đi dân quân tự vệ không?

    Điều 11. Tiêu chuẩn và tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt

    1. Công dân Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt:

    a) Lý lịch rõ ràng;

    b) Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;

    c) Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #321198   01/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Theo luật dân quân tự vệ :

    Điều 9. Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình

    Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ.

    Như vậy phải hiểu đây là nghĩa vụ : bắt buộc thực hiện.

    Điều 16. Các hành vi bị cấm

    1. Tổ chức, huấn luyện, sử dụng dân quân tự vệ trái pháp luật.

    2. Trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt; chống đối, cản trở việc tổ chức, huấn luyện, hoạt động của dân quân tự vệ.

    3. Giả danh dân quân tự vệ nòng cốt.

    4. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn của dân quân tự vệ được giao xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân.

    5. Sản xuất, mua bán, tàng trữ, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, phương tiện kỹ thuật, trang phục, sao mũ, phù hiệu của dân quân tự vệ trái pháp luật.

    6. Hành vi vi phạm pháp luật khác liên quan đến tổ chức, hoạt động của dân quân tự vệ.

    Như vậy không đăng ký hoặc không chấp hành lệnh gọi là phạm luật

    Điều 63. Xử lý vi phạm

     

    1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có hành vi chống đối, cản trở việc tổ chức, hoạt động của dân quân tự vệ, vi phạm các quy định khác của pháp luật về dân quân tự vệ thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 01/05/2014 10:12:43 CH
     
    Báo quản trị |