DanLuat 2015

Dân phòng có thẩm quyền dừng phương tiện tham gia giao thông cũng như truy hỏi giấy tờ không?

Chủ đề   RSS   
  • #157635 27/12/2011

    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Dân phòng có thẩm quyền dừng phương tiện tham gia giao thông cũng như truy hỏi giấy tờ không?

    Hôm qua đi trên đường tự nhiên có mấy bác dân phòng tuýt còi bắt mình rẽ vào lề đường với lý do mình rẽ phải không có tín hiệu xin an, lại còn yêu cầu mình xuất trình giấy tờ nữa chứ? Mình bảo là theo luật dân phòng không được quyền kiểm tra giấy tờ mà phải là Công an hoặc cảnh sát giao thông. Cuối cùng không làm gì đành phải để mình đi. Sau đó, mấy người bạn nói cho mình biết là dân phòng cũng không có quyền yêu cầu mình dừng phương tiện tham gia giao thông? Không biết như vậy có đúng không?
    Các bạn cho mình biết ý kiến nhé. Cảm ơn!

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    3485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #157672   27/12/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào anh Luân!

    Bạn của anh nói đúng rồi. 

    "Dân phòng" là cách gọi theo thói quen, còn tên gọi chính thống của lực lượng này là "Bảo vệ dân phố". Việc thành lập cũng như quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của lực lượng này được điều chỉnh bởi Nghị định số38/2006/NĐ-CP, được hướng dẫn cụ thể tại Thông tư số02/2007/TTLT-BCA-BLĐTBXH-BTC.

    Đọc Điều 5, Điều 6 của Nghị định 38 và Thông tư 02 trên, anh sẽ thấy dân phòng không có quyền dừng phương tiện giao thông đường bộ.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 27/12/2011 05:31:44 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #157785   28/12/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Vẫn biết là vậy, nhưng không biết ở Nghệ An nhà bạn thế nào chứ ở Hà Nội việc lực lượng "dân phòng" vẫn vô tư chặn bắt các phương tiện giao thông diễn ra như cơm bữa. Không hiểu có quy định nào để xử lý lực lượng này khi lạm quyền như vậy không?

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #157792   28/12/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hầu như ở đâu cũng có tình trạng này cả thôi anh. Điều 15 Nghị định 38 cũng có quy định về việc xử lý kỷ luật đấy, nhưng để áp dụng được vào thực tiễn thì..., chắc anh cũng chẳng lạ gì nữa

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |