DanLuat 2015

Đàn ông bất lực thì không được phép kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #443885 14/12/2016

    Đàn ông bất lực thì không được phép kết hôn

    :-O Bạn có biết quy định này đã tồn tại hơn 25 năm trời, nghĩa là từ ngày 13/01/1960 đến hết ngày 02/01/1987 (là giai đoạn Luật hôn nhân gia đình 1959 có hiệu lực)

    Cụ thể, Luật này quy định trong trường hợp bất lực hoàn toàn về sinh lý thì không được kết hôn tại Điều 10:

    Điều 10

    Những người sau đây không được kết hôn: bất lực hoàn toàn về sinh lý; mắc một trong các bệnh hủi, hoa liễu, loạn óc, mà chưa chữa khỏi.

    Mà thường nhắc đến 2 từ “bất lực” người ta chỉ nghĩ ngay đến đàn ông, chứ hiếm có trường hợp nói đến phụ nữ.

    Người xưa thường có câu “trọng nam khinh nữ”, ưu tiên nam giới hơn nữ giới, ấy thế mà đọc Luật hôn nhân gia đình 1959, làm mình khá bất ngờ vì quy định này cho mình suy nghĩ “trọng nữ, khinh nam”, bởi vì “Đàn ông bất lực” thì không được kết hôn, còn đàn bà thì không? :(

    Thêm nữa, mình thấy có một quy định tại Luật này cũng khá tiến bộ đấy chứ, mà bây giờ hình như không còn quy định trong Luật hôn nhân gia đình và các văn bản dưới Luật nữa rồi, đó là tại Điều 28:

    Điều 28

    Khi ly hôn, cấm đòi trả của.

    Hồi xưa cấm nên mới không có tình trạng “Chia tay đòi quà”, còn giờ dễ dãi quá rồi “Cứ chia tay là đòi quà thôi” :(

     
    17845 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    nhatnam1260 (14/12/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443901   15/12/2016

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (178)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 94 lần
    Moderator

    Đàn ông hoàn toàn bất lực về mặt sinh lý thì có biểu hiện về kiểu hình. Còn đàn bà bất lực hoàn toàn thì không biểu hiện ở kiểu hình mà ở kiểu gen thì khó xác định lắm bác ah!

    Theo em thì các nhà soạn thảo Luật cũng tính toán chán rồi.

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #443904   15/12/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    Góc thắc mắc : Làm sao xác định được đàn ông bất lực hoàn toàn về mặt sinh lý, chả có lẽ lúc đăng ký kết hôn thì đem "công cụ" ra để chứng minh là không bị bất lực hoàn toàn à? 

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #443913   15/12/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4068)
    Số điểm: 31411
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Cứ đợi khi có thai xong đi đăng ký kết hôn là chuẩn luôn.

     

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
  • #443931   15/12/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    hungmaiusa viết:

    Cứ đợi khi có thai xong đi đăng ký kết hôn là chuẩn luôn.

     

    Thời đấy còn quan trọng cái vụ ăn cơm trước kẻng lắm bác à 

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #443927   15/12/2016

    Sợ lại là nuôi con của tu hú thì xong

     
    Báo quản trị |  
  • #444021   19/12/2016

    Chuyenidol
    Chuyenidol
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (273)
    Số điểm: 1958
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 69 lần


    Ngày xưa có vụ thách cưới nên khi ly hôn cấm đòi quà là phải rồi :D

    Luật Việt Tín là công ty luật uy tín chuyên cung cấp dịch vụ thành lập công ty giá rẻ (xem bảng giá) cho hàng trăm doanh nghiệp Việt. Nếu bạn muốn được tư vấn thành lập công ty miễn phí xin vui lòng gọi ngay hotline: 0978.635.623 của chúng tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #444059   20/12/2016

    NguyenNgoc1993
    NguyenNgoc1993

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2016
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    shin_butchi viết:

    :-O Bạn có biết quy định này đã tồn tại hơn 25 năm trời, nghĩa là từ ngày 13/01/1960 đến hết ngày 02/01/1987 (là giai đoạn Luật hôn nhân gia đình 1959 có hiệu lực)

    Cụ thể, Luật này quy định trong trường hợp bất lực hoàn toàn về sinh lý thì không được kết hôn tại Điều 10:

    Điều 10

    Những người sau đây không được kết hôn: bất lực hoàn toàn về sinh lý; mắc một trong các bệnh hủi, hoa liễu, loạn óc, mà chưa chữa khỏi.

    Mà thường nhắc đến 2 từ “bất lực” người ta chỉ nghĩ ngay đến đàn ông, chứ hiếm có trường hợp nói đến phụ nữ.

    Người xưa thường có câu “trọng nam khinh nữ”, ưu tiên nam giới hơn nữ giới, ấy thế mà đọc Luật hôn nhân gia đình 1959, làm mình khá bất ngờ vì quy định này cho mình suy nghĩ “trọng nữ, khinh nam”, bởi vì “Đàn ông bất lực” thì không được kết hôn, còn đàn bà thì không? :(

    Thêm nữa, mình thấy có một quy định tại Luật này cũng khá tiến bộ đấy chứ, mà bây giờ hình như không còn quy định trong Luật hôn nhân gia đình và các văn bản dưới Luật nữa rồi, đó là tại Điều 28:

    Điều 28

    Khi ly hôn, cấm đòi trả của.

    Hồi xưa cấm nên mới không có tình trạng “Chia tay đòi quà”, còn giờ dễ dãi quá rồi “Cứ chia tay là đòi quà thôi” :(

    Luật chỉ quy định rằng người nào "bất lực hoàn toàn về sinh lý" chứ Luật không quy định cụ thể rằng đó là nam hay là nữ. Cách hiểu của bạn về vấn đề này là cách hiểu 1 chiều theo lối tư duy chủ quan của bản thân. Giống như việc bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung có quy định về tội Hiếp dâm tại điều 111 khoản 1 quy định "Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm". Nếu theo cách hiểu của bạn. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ của nạn nhân thì chỉ có thể là nam thôi sao? Bởi theo lối suy luận chủ quan của bạn thì chỉ có đàn ông mới có thể đùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ của nạn nhân để thực hiện hành vi của mình. Nhưng chủ thể của tội này đâu chỉ có là nam đâu, còn có cả nữ. 

    Trân trọng!

    Nguyễn Ngọc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-