ĐẢM BẢO QUYỀN LỢI CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #388930 23/06/2015

    ĐẢM BẢO QUYỀN LỢI CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG

    Kính chào Luật sư!

    Tôi xin nhờ luật sư tư vấn cho trường hợp sau:

    Trong trường hợp công ty tự động chấm dứt công việc sản xuất, công nhân mất việc làm. Nếu công ty không làm chấm dứt hợp đồng lao động mà cho công nhân nghỉ không lương, nhờ luật sư tư vấn cho tôi:

    1, Người sử dụng lao động cho người lao động nghỉ không lương như vậy có đúng luật hay không?

    2, Nếu được, thì thời gian nghỉ không lương tối đa là bao lâu? Và sau thời gian nghỉ không lương đó, người sử dụng lao động vẫn không bố trí được công ăn việc làm cho người lao động thì giải quyết thế nào?

    3, Tiền lương và các chế độ bảo hiểm, quyền lợi của người lao động trong thời gian nghỉ không lương được tính thế nào?

     

    Ghi chú:  -Công nhân trong công ty đều ký hợp đồng lao động không thời hạn;

                    - Công ty vẫn hoạt động đều và có nguồn thu lớn về mảng kinh doanh dịch vụ cho thuê mặt bằng.

    Tôi rất cảm ơn và mong nhận được tư vấn của luật sư.

     

     
    2864 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389353   25/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn! 

    Trong trường hợp công ty cho người lao động nghỉ là do chấm dứt công việc sản xuất nhưng vẫn có thu nhập ổn định thì:

    Theo Điều 98 bộ Luật lao động năm 2012:

    Điều 98. Tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

     Người sử dụng lao động cho người lao động nghỉ không lương như vậy là trái pháp luật và phải đảm bảo trả lương đủ cho người lao động, các chế độ BHXH, quyền lợi của người lao động sẽ vẫn được giữ nguyên.

    Nếu bạn cần tư vấn sâu hơn, xin vui lòng liên hệ luật sư. Thân!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com