Đại hội thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #420286 31/03/2016

    qtdminhdan

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Đại hội thành viên

    Xin luật sư cho hỏi Theo quy định về HĐQT và BKS quỹ tín dụng nhân dân tối thiểu là 3 người. HĐQT lập tờ trình nhân sự dự kiến bầu vào hđqt nhiệm kỳ mới là 3 người. Như vậy khi Đại hội tổ chức bầu 3 lấy 3 như vậy có đúng không? nếu trường hợp 1 có số phiếu thấp ko đủ trúng cử thì xử lý ra sao?

    Xin hỏi?

     
    2933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421772   16/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14802)
    Số điểm: 102502
    Cảm ơn: 3412
    Được cảm ơn 5266 lần
    SMod

    Chuyện bình thường mà bạn ơi. Đến chủ tịch nước hay thủ tướng cũng chỉ có 1 ứng viên thôi mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #422088   20/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Theo Khoản 1 Điều 21 Thông tư số 04/2015/TT-NHNN “Trưởng ban và thành viên Ban kiểm soát quỹ tín dụng nhân dân do Đại hội thành viên, Đại hội thành lập (đối với trường hợp thành lập quỹ tín dụng nhân dân) bầu trực tiếp, có không ít hơn 03 (ba) thành viên, trong đó phải có ít nhất 01 (một) thành viên chuyên trách. Đối với quỹ tín dụng nhân dân có nguồn vốn hoạt động từ 8.000.000.000 đồng (tám tỷ đồng) trở xuống và có dưới 1.000 thành viên thì việc bầu Ban kiểm soát hoặc chỉ bầu 01 (một) kiểm soát viên chuyên trách do Đại hội thành viên quyết định.” Trường hợp thành lập quỹ tín dụng nhân dân HĐQT bầu trực tiếp thành viên BKS tối thiểu là 3 thành viên trong đó có ít nhất 1 thành viên chuyên trách. Trong trường hợp Đại hội tổ chức bầu 3 lấy 3 không trái với quy định pháp luật.

    “Đối với quỹ tín dụng nhân dân có nguồn vốn hoạt động từ 8.000.000.000 đồng (tám tỷ đồng) trở xuống và có dưới 1.000 thành viên” BKS chỉ cần 1 kiểm soát viên chuyên trách, nếu quỹ tín dụng nhân dân bạn đề cập thuộc trường hợp này thì trong 3 người chỉ cần lấy 1 người 2 người còn lại không đủ số phiếu không ảnh hưởng.

    Tuy nhiên những người được bầu này phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại thông tư 04/2015/TT-NHNN và đã được NHNN thông qua danh sách đề cử

    1. Thành viên Ban kiểm soát phải đáp ứng đủ các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

    a) Là thành viên cá nhân hoặc người đại diện phần vốn góp của thành viên pháp nhân;

    b) Không thuộc trường hợp quy định tại Điều 33, Điều 34 Luật các tổ chức tín dụng. Thành viên Ban kiểm soát không được đồng thời là Kế toán trưởng, Thủ quỹ, nhân viên nghiệp vụ của quỹ tín dụng nhân dân và không phải là người có liên quan của Phó Giám đốc, Kế toán trưởng, Thủ quỹ quỹ tín dụng nhân dân;

    c) Có văn bằng (hoặc chứng chỉ) chứng minh đã được đào tạo nghiệp vụ quỹ tín dụng nhân dân;

    d) Đáp ứng điều kiện quy định tại điểm d khoản 1 Điều 20 Thông tư này.

    2. Trưởng Ban kiểm soát, kiểm soát viên chuyên trách phải đáp ứng đủ các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

    a) Là thành viên cá nhân của quỹ tín dụng nhân dân;

    b) Đáp ứng điều kiện, tiêu chuẩn quy định tại điểm b, điểm c, điểm d khoản 1 Điều này;

    c) Có bằng tốt nghiệp từ trung cấp trở lên về một trong các chuyên ngành kinh tế, tài chính, kế toán, kiểm toán, ngân hàng, luật.”

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678