DanLuat 2015

Đại diện pháp luật công ty có vốn đầu tư nước ngoài.

Chủ đề   RSS   
  • #285725 11/09/2013

    Đại diện pháp luật công ty có vốn đầu tư nước ngoài.

    Xin chào mọi người, hiện tại tôi đang có một vấn đề cần thắc mắc, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.

     

    Công ty tôi có 100% vốn nước ngoài.

    Hình thức công ty theo giấy chứng nhận đầu tư: TNHH một thành viên.

    Đại diện pháp luật công ty là người nước ngoài, không cư trú, một tháng người đại diện công ty có mặt ở VN 2-3 ngày để giải quyết các giấy tờ thủ tục cần thiết.

    Theo tôi được biết quy định tại Luật doanh nghiệp 2005, quy định ''Người đại diện theo pháp luật của công ty phải thường trú tại Việt Nam; nếu vắng mặt quá ba mươi ngày ở Việt Nam thì phải uỷ quyền bằng văn bản cho người khác làm người đại diện theo pháp luật của công ty theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty''.

    Như vậy, cho tôi hỏi trong trường hợp này, công ty tôi có bắt buộc phải làm giấy ủy quyền cho người khác làm đại diện không?

    Và tôi muốn biết, người đại diện pháp luật phải ''thường trú'' tại Việt Nam trong câu trích trên, ''thường trú'' ở đây có nghĩa là người đại diện pháp luật phải trở thành cá nhân thường trú hay chỉ có nghĩa là người đó phải thường xuyên có mặt tại Việt Nam và không được vắng quá 30 ngày, và người này có nhất thiết phải có thẻ cư trú tại Việt Nam hay như thế nào không?

    Rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến của Luật sư cũng như những ai có kinh nghiệm.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    7927 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285791   12/09/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Sau khi tìm hiểu vấn đề của bạn, mình có tìm được 1 bài viết khá chi tiết, đầy đủ về vấn đề này, bạn tham khảo nhé:
     

    "Với vai trò quan trọng của người đại diện theo pháp luật, Luật DN quy định người đại diện theo pháp luật phải “thường trú” tại Việt Nam. Đòi hỏi này, nếu hiểu theo đúng thuật ngữ “thường trú” theo quy định của Pháp lệnh xuất cảnh, nhập cảnh và cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì rất ít người nước ngoài có thể trở thành người đại diện theo pháp luật của DN Việt Nam khi mà chỉ có những người nước ngoài có công lao đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ cho Tổ quốc Việt Nam hay có vợ, chồng, con, cha, mẹ của công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam mới có thể được cấp Thẻ thường trú.

    Có lẽ chính vì điều này mà Nghị định 139/2007/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật DN đã “mềm dẻo” hơn khi chỉ yêu cầu người nước ngoài “tạm trú” tại Việt Nam là đủ. Nay nghị định này đã được thay thế bằng Nghị định 102/2010/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 15/11/2010 của Chính phủ. Nghị định 102/2010/NĐ-CP lại sử dụng thuật ngữ mới đó là người nước ngoài phải “cư trú” tại Việt Nam. Trong khi đang mập mờ chưa rõ “cư trú” ở đây phải hiểu là “thường trú” hay “tạm trú” tại Việt Nam thì cơ quan đăng ký kinh doanh (cụ thể là Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. Hồ Chí Minh) vẫn duy trì việc yêu cầu Thẻ tạm trú của người nước ngoài khi DN đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật mới của mình là một người nước ngoài. Cụ thể theo yêu cầu của cơ quan này, một trong những loại giấy tờ trong bộ hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật mới của DN mà người đó là người nước ngoài là Thẻ tạm trú tại Việt Nam của người mới.

    Yêu cầu này có lẽ xuất phát từ quy định về giấy tờ chứng thực cá nhân trong hồ sơ đăng ký DN tại Điều 24 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký DN, theo đó đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam thì giấy tờ chứng thực cá nhân sẽ là Giấy đăng ký tạm trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và Hộ chiếu còn hiệu lực"

    Trang dẫn: http://luatkhaiphong.com/Nghien-cuu-chinh-sach/Hieu-the-nao-ve-Thuong-tru-tam-tru-cu-tru-5632.html

    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 12/09/2013 09:06:05 SA

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    ngonhiphuong (12/09/2013)
  • #288257   25/09/2013

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    Căn cứ theo các văn bản pháp luật về thuế thì khái niệm "thường trú" được hiểu là có mặt tại Việt Nam trên 185 ngày và số ngày này được đếm dựa trên hộ chiếu của đối tượng. Tuy nhiên, công ty của bạn nên thực hiện Giấy ủy quyền theo đúng các quy định tại Luật doanh nghiệp để mọi giao dịch không bị cản trở. Ngoài ra, thẻ tạm trú là quyền của người nước ngoài , nếu đủ điều kiện xin cấp thì rất nên có do thẻ tạm trú có hiệu lực trong vòng 3 năm và sẽ xóa bỏ được mọi chi phí và công sức trong việc xin tái cấp visa ngắn hạn.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-