DanLuat 2015

Đại diện pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #124288 17/08/2011

    nguyenduclam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Đại diện pháp luật

    Xin Quý luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau:
    Người đang là đại diện pháp luật của công ty cổ phần (công ty mẹ)  có được làm đại diện pháp luật trên giấp phép kinh doanh của công ty con (công ty TNHH MTV) trực thuộc không? Và vấn đề này được quy định tại văn bản pháp luật nào?
    Chân thành cảm ơn. (lamn1971@gmail.com)
     
    2975 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #124328   17/08/2011

    hlawstock
    hlawstock

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào anh Lâm,
    Vấn đề của Anh được quy định trong Luật DN. Tuy nhiên khi tôi đọc tới đọc lui thì cũng hổng thấy quy định một cách cụ thể. Chỉ thấy tại điều 116 của LDN 2005 có quy định: "Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác". như thế thì cũng chưa làm vấn đề rõ ràng hơn. Luật cũng có nói là nếu điều lệ không có quy định CT HĐQT là người đại diện theo pháp luật thì Giám Đốc hoặc TGĐ là người đại diện theo pháp luật. Và nếu suy luận như thế thì lúc này người đại diện theo pháp luật là TGĐ hoặc Giám Đốc của DN này thì không được đồng thời làm người đại diện theo pháp luật của DN khác được không ta!?

    Mong được trao đổi thêm
    thanks
    hlawstock@gmail.com
     
    Báo quản trị |  
  • #124428   18/08/2011

    linconlawyer
    linconlawyer

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


                   Chào bạn! Tôi có một vài trao đổi như sau:
                   Trong Luật doanh nghiệp cũng như các văn bản hướng dẫn thi hành Luật doanh nghiệp 2005 không có quy định nào quy định về việc một người không được làm đại diện theo pháp luật của hai công ty.
                   Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2, Điều 116 của Luật doanh nghiệp quy định về Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty cổ phần không được đồng thời là Giám đốc(Tổng giám đốc) của Doanh nghiệp khác. Và theo quy định tại khoản 4 Điều 15 Nghị định 102/2010/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp thì "Nếu Điều lệ công ty không có quy định thì Chủ tịch, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị và Giám đốc (Tổng giám đốc) của Công ty có thể kiêm Chủ tích Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) của công ty khác, trừ trường hợp Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty cổ phần không được đồng thời là Giám đốc (Tổng giám đốc) của công ty khác theo khoản 2 Điều 116 của Luật doanh nghiệp".
                  Như vậy trong trường hợp của bạn thì:
                 - Nếu đại diện theo pháp luật của công ty mẹ là công ty cổ phần với chức danh là Giám đốc(Tổng giám đốc) thì người đó không được làm đại diện theo pháp luật của công ty con với chức danh là Giám đốc (Tổng giám đốc) nữa. Do đó nếu đại diện theo pháp luật của công ty mẹ là Giám đốc (Tổng giám đốc) thì họ có thể làm đại diện theo pháp luật của công ty con là Công ty TNHH MTV với chức danh là Chủ tịch công ty, nếu như Điều lệ công ty không có quy định khác.
                  - Nếu đại diện theo pháp luật của công ty mẹ là công ty cổ phần với chức danh là Chủ tịch Hội đồng quản trị thì họ có thể làm đại diện theo pháp luật của công ty con với bất kỳ chức danh nào, nếu như Điều lệ công ty không có quy định khác.
                   Một vài ý trao đổi với bạn.
                                                                                                           Thân ái!
    Cập nhật bởi linconlawyer ngày 18/08/2011 09:11:34 SA

    CÔNG TY TƯ VẤN LINCON & BROTHERS

    Địa chỉ: Số 18, tổ 13 Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 84.4. 6285.1114 Fax: 84.4. 6285.1124

    Hotline: 84. 912.627787 (Mr. Quan)/ 84. 0916.601460 (Mr. Điệp)

    Email: lawyer@lincon.com.vn - contact@lincon.com.vn

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn linconlawyer vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (18/08/2011) nguyenduclam (22/08/2011)
  • #125181   22/08/2011

    nguyenduclam
    nguyenduclam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bạn rất nhiều.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-