DanLuat 2015

Đại diện phần vốn công ty mẹ tại công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #62002 24/09/2010

    thuongnv

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đại diện phần vốn công ty mẹ tại công ty con

    Kính gửi các anh chị

    Xin có 2 ý kiến trao đổi với các anh chị như sau:

    Công ty chúng tôi là công ty cổ phần, có vốn nhà nước chi phối, hoạt động theo mô hình công ty mẹ công ty con xin hỏi:

    - Ai có thể làm đại diện phần vốn công ty mẹ tại công ty con? Người quản lý công ty con có thể làm đại diện phần vốn công ty mẹ tại công ty con được không?

    - Trường hợp cụ thể, đại diện phần vốn Nhà nứoc tại công ty mẹ có thể làm trưởng ban kiểm soát tại công ty con được không? Ngược lại, trưởng ban kiểm soát công ty mẹ, có thể làm đại diện phần vốn công ty mẹ được không?

    Xin các anh chị có ý kiến trao đổi giúp

    Cảm ơn các anh chị
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 02:08:44 PM
     
    7003 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62101   25/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,

    Xin trao đổi với bạn như sau:

    - Khi thành lập công ty con, công ty mẹ phải cử một hoặc nhiều người làm người đại diện cho phần vốn góp của mình tại công ty con. Người được cử sẽ là thành viên của Hội đồng thành viên (hoặc Chủ tịch công ty) tại công ty con.

    Người được cử đại diện phần vốn của công ty mẹ tại công ty con đương nhiên trở thành người quản lý công ty con. Việc cử người đại diện theo nhiệm kỳ không quá 5 năm và phải lập thành văn bản.

    - Người đại diện cho phần vốn của nhà nước tại công ty mẹ có thể làm trưởng ban kiểm soát tại công ty con hoặc ngược lại trưởng ban kiểm soát công ty mẹ vẫn có thể làm người đại diện cho phần vốn góp tại công ty con.

    Anh, chị có thể tìm hiểu thêm phần này tại Luật doanh nghiệp từ Điều 67 - 76.

    Chúc anh, chị sức khỏe và thành công.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 02:09:23 PM Cập nhật bởi chaulevan ngày 25/09/2010 01:45:58 PM

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #62345   27/09/2010

    thuongnv
    thuongnv

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào chị Vân, cảm ơn câu trả lời của chị

    Tuy nhiên, vấn đề chị nêu Điều 67-> 76 Luật Doanh nghiệp nói về Cty TNHH 1 thành viên.
    Vấn đề tôi hỏi liên quan đến Công ty Cổ phần, có vốn nhà nuớc chi phối, hoạt động theo mô hình Công ty mẹ -  công ty con. (Công ty mẹ có vốn góp chi phối đối với công ty con)
    Chị có thể xem xét và cho biết cụ thể hơn
    Xin cảm ơn chị
     
    Báo quản trị |  
  • #62478   28/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,

    Nếu công ty bạn là công ty cổ phần thì công ty mẹ quản lý công ty bạn với tư cách là một cổ đông như các cổ đông khác. Công ty mẹ có thể ủy quyền cho bất kỳ ai để đại diện cho phần vốn góp của mình tại công ty con.

    Việc cử người đại diện cho phần vốn góp của công ty mẹ tại công ty con được thiết lập theo Điều lệ của công ty mẹ và theo quy định của pháp luật.

    Tuy nhiên, bạn cần phải hiểu rõ rằng, đại diện cho phần vốn góp của công ty mẹ tại công ty con chỉ có giá trị trong việc tham gia họp và biểu quyết ở đại hội đồng cổ đông hoặc thực hiện các quyền và nghĩa vụ của cổ đông lớn.

    Để quản lý điều hành công ty con, công ty mẹ phải cử người tham gia vào Hội đồng quản trị hoặc Ban kiểm soát của công ty con. Người tham gia vào Hội đồng quản trị hoặc Ban kiểm soát tại công ty con  có thể là đồng thời là người đại diện cho phần vốn góp của công ty mẹ tại công ty con hoặc không phải. 

    Đại diện phần vốn góp của Nhà nước tại công ty mẹ hoàn toàn có thể là Trưởng Ban kiểm soát tại công ty con nếu Điều lệ công ty mẹ không có quy định khác.

    Trưởng ban kiểm soát công ty mẹ cũng hoàn toàn có thể làm người đại diện cho phần vốn góp tại công ty con nếu Điều lệ công ty mẹ không có quy định khác.

    Chúc bạn thành công!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 29/09/2010 03:26:05 PM

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #62539   29/09/2010

    thuongnv
    thuongnv

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của chị Vân

    Mong chị cho biết về mặt Phát luật hiện hành, Công ty mẹ có thể cử người ở công ty con làm Người đại diện phần vốn của công ty mẹ tại Công con đó được không?

    Việc Trưởng ban kiểm soát Công ty mẹ làm đại diện phần vốn tại Công ty con đó có hợp lý không ?  Bởi Vì Ban kiểm soát kiểm soát lại hoạt động của người đại diện phần vốn, như thế lại tự kiểm soát lại mình?

    Xin chị trao đổi thêm
     
    Báo quản trị |  
  • #63008   03/10/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,

    Pháp luật hiện hành không cấm việc cử người ở công ty con làm người đại diện phần vốn góp của công ty mẹ tại công ty con.
    Hiện nay, pháp luật cũng không cấm Trưởng ban kiểm soát công ty mẹ làm đại diện phần vốn tại công ty con.

    Ban kiểm soát kiểm soát hoạt động của toàn bộ công ty mẹ, trong đó có một hoạt động nhỏ là hoạt động đại diện phần vốn tại công ty con, nên pháp luật không cấm.

    Hơn nữa, tư cách Trưởng ban kiểm soát khác với tư cách Đại diện phần vốn góp tại công ty con. Trong quá trình đại diện phần vốn góp ở công ty con, nếu người được cử làm người đại diện không hoàn thành nhiệm vụ thì chính người có thẩm quyền cử làm người đại diện sẽ thay thế người khác.

    Nói cách khác thì người này trong quá trình đại diện phải chịu sự giám sát của người khác về vấn đề đại diện.

    Tuy nhiên, các công ty thường sẽ cân nhắc phương án cử trưởng ban kiểm soát làm người đại diện phần vốn góp. Nhiệm vụ chồng chéo như vậy khó lòng mà hoàn thành.

    Hơn nữa, nếu Hội đồng quản trị mà truất quyền đại diện phần vốn của ông ta, biết đâu ông ta nổi cơn thịnh nộ mà soi ban quản trị từng chân tơ kẽ tóc.

    Như vậy công ty sẽ gặp nhiều mâu thuẫn nội bộ.

    Vài lời trao đổi với bạn

    . Thân.

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-