Đã về hưu có được hưởng tiền thất nghiệp nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #514358 26/02/2019

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Đã về hưu có được hưởng tiền thất nghiệp nữa không?

    Xin các chuyên viên tư vấn cho tôi, tôi đã về hưu, trước có đóng bảo hiểm thất nghiệp vậy bây giờ tôi có được hưởng tiền thất nghiệp nữa không?
     

    Trả lời:


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 49 Luật việc làm 2013:

    "Điều 49. Điều kiện hưởng
    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;"


    Theo quy định nêu trên thì nếu nghỉ hưu chị được hưởng lương hưu thì không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, có hai trường hợp xảy ra:

    - Nếu chị đã nhận lương hưu sẽ không được chi trả trợ cấp thất nghiệp.

    - Nếu chị đã đến tuổi về hưu nhưng chưa nhận lương hưu sẽ vẫn được chi trả trợ cấp thất nghệp.
    Cụ thể, nếu chị nghỉ việc trước thời điểm đủ tuổi nghỉ hưu, việc chấm dứt hợp đồng của chị đúng theo quy định của pháp luật thì chị vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc bình thường.
    Trường hợp không được hưởng trợ cấp thôi việc là phải vừa đủ điều kiện đóng bảo hiểm xã hội và phải đủ tuổi nghỉ hưu, còn nếu như nghỉ làm sớm với tuổi, khi nghỉ vẫn chưa được hưởng lương hưu trí thì vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc nếu đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.
     

     

     
    1193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận