DanLuat 2015

Đã thành lập DN nhưng chưa hoạt động có phải nộp thuế môn bài?

Chủ đề   RSS   
  • #438057 08/10/2016

    phamvuongbk

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đã thành lập DN nhưng chưa hoạt động có phải nộp thuế môn bài?

    Luật sư có thể giúp tôi giải đáp thắc mắc này k ạ.
    Doanh nghiệp tôi đã thành lập vào đầu năm 2016 , đã dc cấp giấy phép kinh doanh, nhưng do còn vướng  một số thủ tục nên chưa vào vào hoạt động( chưa dc cấp phép xây dựng vì chưa chuyển đổi dc đất trên khu vực thành lập doanh nghiệp) thì doanh nghiệp của tôi có phải mua thuế môn bài k ạ. và có phải đóng thuế k ạ 
     xin cảm ơn

     
    5008 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamvuongbk vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (13/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438510   13/10/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3982 lần


    Chào bạn , trường hợp này, bạn chưa phải nộp thuế môn bài đâu nhé (bổ sung thêm tí là từ ngày 01/01/2017, bạn phải gọi là lệ phí môn bài mới đúng), bởi vì bản chất của việc nộp lệ phí môn bài là để cơ quan nhà nước thực hiện việc quản lý, kiểm soát hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, hộ kinh doanh...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    phamvuongbk (22/11/2016)
  • #438537   13/10/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

     

    Bạn nguyenanh này hay nói sai quá.

    Khoản 2 Điều 17 Thông tư 156/TT-BTC quy định như sau: "Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp."

    Nghĩa vụ nộp thuế môn bài độc lập với các hoạt động khác của doanh nghiệp. Không thể bảo rằng vì tôi chưa làm vấn đề abc nên tôi chưa đóng thuế môn bài được.

    Bạn xem để triển khai đúng quy định của pháp luật.

    Thân !


    Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.


    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (13/10/2016) phamvuongbk (22/11/2016)
  • #438542   13/10/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3982 lần


    Cám ơn ý kiến của bạn VinhQuangLaw

    Mình có vấn đề cần trao đổi liên quan đến thuế môn bài, đó là tại Khoản 2 Điều 17 Thông tư 156 bạn nêu liệu có mâu thuẫn với nhau không?

    2. Khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:

    - Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

    Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Vậy trường hợp nào áp dụng quy định chỗ tô vàng? 

     
    Báo quản trị |  
  • #438547   13/10/2016

    Mình thấy đoạn bôi vàng không có gì mâu thuẫn với đoạn dưới cả. 

    Ví dụ 1: Công ty được cấp GCNĐKKD ngày 1, ngày 10 bắt đầu kinh doanh thì cuối tháng (ngày 31) đóng thuế môn bài. Còn không kinh doanh thì đến ngày 31 (30 ngày kể từ ngày được cấp GCN) cũng đóng thuế môn bài.(1 tháng có 31 ngày)

    Ví dụ 2: Công ty được cấp GCNĐKKD ngày 5, ngày 10 bắt đầu kinh doanh thì cuối tháng đóng thuế môn bài. Còn không kinh doanh thì ngày 4 tháng sau 30 ngày kể từ ngày được cấp GCN) đóng thuế môn bài.(1 tháng có 31 ngày).

     
    Báo quản trị |  
  • #438584   14/10/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    nguyenanh1292 viết:

    - Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

    Vậy trường hợp nào áp dụng quy định chỗ tô vàng? 

    Trường hợp thành lập doanh nghiệp và bắt đầu có hoạt động sản xuất kinh doanh trong tháng. Bên em làm thì thông thường nộp thuế môn bài cho khách hàng ngay trong tháng thành lập luôn.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-