Đã nhận BHXH một lần rồi, giờ có được cộng thời gian đó để tính tuổi về hưu không

Chủ đề   RSS   
  • #536767 03/01/2020

    nganhnd7

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đã nhận BHXH một lần rồi, giờ có được cộng thời gian đó để tính tuổi về hưu không

    Kính thưa luật sư

    Tôi đã đóng BHXH 10 năm, nhưng sau đó tôi nghỉ việc và do kinh tế lúc đó khó khăn nên tôi đã rút 1 lần.

    Giờ tôi muốn tham gia tiếp BHXH thì tôi có được công tích lũy thời gian 10 năm (cộng vào thời gian tham gia BHXH, để tính tuổi về hưu)  đã đóng hay không? phần tích lũy về tiền thì chắc chắn không được rồi

    Xin cảm ơn luật sư

     
    449 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nganhnd7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537821   30/01/2020

    nganhnd7 viết:

    Kính thưa luật sư

    Tôi đã đóng BHXH 10 năm, nhưng sau đó tôi nghỉ việc và do kinh tế lúc đó khó khăn nên tôi đã rút 1 lần.

    Giờ tôi muốn tham gia tiếp BHXH thì tôi có được công tích lũy thời gian 10 năm (cộng vào thời gian tham gia BHXH, để tính tuổi về hưu)  đã đóng hay không? phần tích lũy về tiền thì chắc chắn không được rồi

    Xin cảm ơn luật sư

    Để hưởng chế độ hưu trí thì cần đáp ứng hai điều kiện là về độ tuổi và về thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

    - Về độ tuổi thì sẽ tính theo giấy tờ tùy thân của mình chị nhé.

    - Còn về thời gian đóng bảo hiểm xã hội, nếu chị đã nhận bảo hiểm xã hội một lần rồi thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội đó sẽ không được tính nữa. Khi đó chỉ tính theo thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà chị chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    jennanguyen (11/03/2020)
  • #538096   31/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1620
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 40 lần



    Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc:

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;”

    Theo quy định trên, người làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng không xác định thời hạn, hợp đồng theo mùa vụ hay theo một công việc có thời hạn dưới 12 tháng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Mặc dù trước đây người lao động đã làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần và cơ quan bảo hiểm xã hội đã thu lại sổ bảo hiểm tuy nhiên nếu người lao động tiếp tục tham gia lao động và ký kết hợp đồng lao động thì vẫn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian đóng đã được hưởng trước đó sẽ không được tính nữa.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    jennanguyen (11/03/2020)