Đã nghỉ việc trước sinh 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #541908 26/03/2020

    hanhltmy

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Đã nghỉ việc trước sinh 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

    Chào anh/ chị

    Nhờ anh/ chị tư vấn giúp e , 

     E đi làm và có đóng bảo hiểm từ tháng 4/2018 đến tháng 3/2020 ( 23 tháng),

    Em đã làm đơn xin nghỉ việc báo giảm BHXH vào tháng 4.2020 ( không đóng BHXH  nữa từ tháng 4.2020)

    Em  đang có bầu 1 tháng , đến tháng 11.2020 e sinh con 

    Vậy kkhi e sinh con  thì  e có được hưởng chế độ thai sản không vì e đọc được , "người Lao đông phải đóng Bảo hiểm từ đủ 6 đến 12 tháng trước khi sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản ".   

    Em cảm ơn anh/ chị

     
    3120 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanhltmy vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541946   26/03/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề thắc mắc của chị, tôi xin đưa ra quan điểm như sau:
     
    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ sinh con đóng BHXH bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.
     
    Thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:
     
    - Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
     
    - Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng BHXH, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp tháng đó không đóng BHXH thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
     
    Tuy nhiên, vẫn có trường hợp lao động nữ sinh con không cần đóng BHXH bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con mà vẫn được hưởng đầy đủ chế độ thai sản nêu trên. Cụ thể như sau:
     
    Lao động nữ đáp ứng đủ 03 điều kiện dưới đây thì vẫn được hưởng chế độ thai sản:
     
    (i) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền sinh con;
     
    (ii) Đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên;
     
    (iii) Đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
     
    Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014: Người lao động đủ điều kiện theo 02 trường hợp nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.
     
    Trong trường hợp của chị, mặc dù chị đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên nhưng không đáp ứng đủ điều kiện theo trường hợp 02 nêu trên. Do vậy, chị nên tiếp tục tham gia lao động trước khi sinh con để đáp ứng đủ điều kiện hưởng thai sản. Trân trọng.·
    Cập nhật bởi lananh8998 ngày 26/03/2020 11:45:59 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/03/2020) hanhltmy (27/03/2020)