DanLuat 2015

Đã nghỉ hưu, kinh doanh ngành ghề trước đó đã làm được không?

Chủ đề   RSS   
  • #245847 27/02/2013

    Vivugl

    Sơ sinh


    Tham gia:25/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đã nghỉ hưu, kinh doanh ngành ghề trước đó đã làm được không?

    Xin hỏi luật sư,

    Chồng làm giám đốc doanh nghiệp nhà nước kinh doanh lĩnh vực viễn thông - tập đoàn VNPT (100% vốn nhà nước),

    vợ (trước đây cũng làm giám đốc doanh nghiệp nhà nước kinh doanh lĩnh vực viễn thông tập đoàn VNPT - 100% vốn nhà nước) nay về hưu;

    Hiện tại vợ thành lập công ty TNHH kinh doanh lĩnh vực viễn thông; Hỏi như vậy có được k? có vi phạm luật không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    6314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246432   02/03/2013

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Chào bạn, 

    Theo tôi biết, hiện đã có quy định với đối tượng nghỉ hưu từ cơ quan nhà nước muốn ra kinh doanh tư nhân về lãnh vực đã công tác.

    Tôi nhớ là phải sau 2-3 năm gì đó không rõ. Tôi sẽ tìm quy định và có bài trả lời cho bạn.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    leanhthu (03/03/2013)
  • #246578   03/03/2013

    Vivugl
    Vivugl

    Sơ sinh


    Tham gia:25/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất mong ai có thể giúp tôi?????????

     
    Báo quản trị |  
  • #247373   07/03/2013

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (735)
    Số điểm: 9400
    Cảm ơn: 655
    Được cảm ơn 762 lần
    Moderator

    Kính chào bác, 

    Theo quy định của pháp luật, quan chức sau khi nghỉ hưu thì không phải lúc nào cũng được tham gia kinh doanh trong lĩnh vực mà mình từng giữ chức quyền. Nghị định102/2007/NĐ-CP ngày 14-6-2007 quy định thời hạn không được kinh doanh trong lĩnh vực có trách nhiệm quản lý đối với người là cán bộ, công chức, viên chức sau khi thôi chức vụ. Các lĩnh vực có quy định thời hạn không được kinh doanh quy định tại Điều 4 gồm 4 nhóm. Trong đó có nhóm 2 là: "các bộ ngành thuộc Bộ Bưu chính, viễn thông..... ".

    Điều 5 quy định về thời hạn không được phép kinh doanh đối với người thôi giữ chức vụ tại các bộ ngành thuộc nhóm 2 là từ 12 đến 18 tháng.

    Như vậy, bác gái sẽ không được mở công ty kinh doanh viễn thông trong thời gian từ 12-18 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ hưu.

    Ngoài ra, vì ngành nghề kinh doan viễn thông là 1 loại hình kinh doanh có điều kiện nên bác cũng phải đáp ứng được các điều kiện này (giấy phép con) mới có thể thành lập công ty được. 

    Trân trọng. 

     

    Cập nhật bởi Khongtheyeuemhon ngày 07/03/2013 10:20:30 SA

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (07/03/2013)

0 Thành viên đang online
-