Đã làm chủ công ty TNHH MTV có được thành lập hộ kinh doanh không?

Chủ đề   RSS   
  • #477293 05/12/2017

    darling.tn

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đã làm chủ công ty TNHH MTV có được thành lập hộ kinh doanh không?

    Kính gửi Luật Sư! Em đang làm Giám đốc công ty TNHh MTV , em mới mở thêm một quán cafe , em muốn thành lập hộ kinh doanh đứng tên em có được không ạ! Có cách nào giải quyết giúp em nếu ko được thành lập hộ kinh doanh ko ạ! Quán của e quy mô nhỏ , nếu thành lập công ty thì không hợp lý chút nào! Em cảm ơn!

     
    8018 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477407   06/12/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    Điều 67, Nghị định 78/2015/NĐ - CP của Chính phủ ngày 14/9/2016 về đăng ký doanh nghiệp:
    “Điều 67. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh
    1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.
    2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.
    3. Cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.”
     
    Như vậy, pháp luật chỉ không cho phép cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh nếu không được sự đồng ý của các thành viên còn lại.
    Do vậy, trường hợp bạn đang là giám đốc của công ty TNHH MTV thì hoàn toàn có quyền thành lập hộ kinh doanh cá thể theo quy định của pháp luật.
    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM