Đã kết hôn nhưng không nhập hộ khẩu nhà chồng được không?

Chủ đề   RSS   
  • #558803 28/09/2020

    nguyenduchuy7578

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2020
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    Đã kết hôn nhưng không nhập hộ khẩu nhà chồng được không?

    Đã kết hôn nhưng không nhập hộ khẩu nhà chồng có được không?

    Sổ hộ khẩu - Hình minh họa

    Thông thường, sau khi đăng ký kết hôn và tổ chức đám cưới, vợ và chồng sẽ thực hiện thủ tục nhập chung một sổ hộ khẩu. Tuy nhiên, trên thực tế vì lý do riêng mà vợ và chồng không muốn thực hiện nhập hộ khẩu chung. Như vậy có được pháp luật cho phép không?

    Đã kết hôn nhưng không nhập hộ khẩu nhà chồng được không?

    - Công dân có quyền tự do cư trú theo quy định pháp luật (Theo Điều 3 Luật cư trú 2006 quy định quyền tự do cư trú của công dân). Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 15 Luật cư trú 2006 còn quy định về nơi cư trú của vợ và chồng: “Vợ, chồng có thể có nơi cư trú khác nhau nếu có thoả thuận”

    Như vậy, có thể thấy pháp luật quy định không bắt buộc vợ chồng nhất định phải chung sống với nhau.

    - Pháp luật không trực tiếp khẳng định việc không bắt buộc sau khi kết hôn vợ phải nhập hộ khẩu nhà chồng. Nhưng thông qua quy định trên cùng với Điều 20 có quy định về Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc trường hợp vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ.

    Thì ta có thể hiểu vợ và chồng không nhất thiết phải có chung một hộ khẩu.

    Lưu ý, nếu trường hợp “Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp, khi chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới nếu có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì trong thời hạn mười hai tháng có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú.” Vì vậy trong trường hợp không nhập hộ khẩu nhà chồng nhưng có thay đổi thường trú thì thì bạn cần thực hiện thủ tục  “Thay đổi nơi đăng ký thường trú trong trường hợp chuyển chỗ ở hợp pháp”.  Nếu không bạn có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng (theo khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP)

    (Căn cứ theo khoản 1 điều 23 sửa đổi bởi khoản 3 Điều 1 Luật cư trú sửa đổi năm 2013)

    Trường hợp không nhập hộ khẩu nhà chồng có ảnh hưởng gì không?

    Như phân tích ở trên, việc không nhập hộ khẩu nhà chồng không trái với quy định pháp luật. Thêm vào đó, các quan hệ thừa kế, tài sản chung, nuôi con, ly hôn,… sẽ được điều chỉnh dựa trên các quy định pháp luật về thừa kế, dân sự, hôn nhân và gia đình chứ không dựa vào việc có nhập hộ khẩu nhà chồng hay không. Do vậy, việc không nhập chung hộ khẩu với chồng sẽ không ảnh hưởng tới các quan hệ kể trên.

    Cập nhật bởi nguyenduchuy7578 ngày 28/09/2020 10:49:16 SA
     
    2346 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenduchuy7578 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận