DanLuat 2015

Đã được cấp sổ tạm trú 01 năm, có cần phải đến phường xác nhận tạm trú không?

Chủ đề   RSS   
  • #218636 09/10/2012

    nguyenlehoang
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 1950
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Đã được cấp sổ tạm trú 01 năm, có cần phải đến phường xác nhận tạm trú không?

    Xin hỏi các Anh/chị Luật sư....!

    - Một người đã có đủ điều kiện nhập hộ khẩu vào Thành phố thuộc Trung ương - theo Luật cư trú ( được cấp sổ tạm trú liên tục 01 năm và các điều kiện khác...)

    Nhưng khi đến Quận làm sổ hộ khẩu thì CA bảo, phải về phường xác nhận tạm trú mới nhận hs, vậy có đúng không?nếu đúng thì văn bản nào hướng dẫn...!

    nguyenlehoang

     
    7315 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #218759   09/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Đức Hải!

    Tôi thấy thật khó hiểu cho yêu cầu của Công an quận khi đã có sổ tạm trú rồi mà còn buộc phải có xác nhận tạm trú của Công an phường.

    Trường hợp bạn nêu thì đã có đủ điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương theo khoản 1 Điều 20 Luật cư trú.

    Hướng dẫn thực hiện điều này, Điều 7 Nghị định số107/2007/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số56/2010/NĐ-CP) quy định:

    Điều 7. Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương

    1. Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc Trung ương và tạm trú liên tục tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;

    b) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

    2. Thời hạn tạm trú được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là một trong các giấy tờ sau đây:

    a) Sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an;

    b) Xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về thời gian và nơi đăng ký tạm trú (đối với trường hợp đăng ký tạm trú nhưng không cấp sổ tạm trú).

    Khoản 1 Điều 7 Thông tư số52/2010/TT-BCA lại tiếp tục hướng dẫn như sau:

    Điều 7. Giấy tờ chứng minh thuộc một trong các điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Ngoài các giấy tờ có trong hồ sơ đăng ký thường trú hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư này, các trường hợp chuyển đến đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm một trong các giấy tờ sau:

    1. Đối với trường hợp thuộc khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú, phải có một trong các giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định số107/2007/NĐ-CP.

    Như vậy là pháp luật đã quy định rất cụ thể về trường hợp trên. Theo đó thì chỉ đặt ra yêu cầu phải có xác nhận của Công an cấp xã về thời gian tạm trú trong trường hợp đăng ký tạm trú nhưng không cấp sổ tạm trú. Vậy nên yêu cầu của Công an quận trong trường hợp bạn nêu là không đúng quy định của pháp luật.

    Thân ái!

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 09/10/2012 10:08:35 CH Chỉnh in đứng 04 dòng cuối

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #219024   10/10/2012

    nguyenlehoang
    nguyenlehoang
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 1950
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Dear Anh Bachthanh !

    Cám ơn Anh vì đã tư vấn dùm em, trước đó em cũng đã rà soát những Văn bản như Anh nêu ra rồi...Nhưng không biết là hiện giờ có Nghị định, thông tư nào mới nữa không? hay CA Quận và CA Thành phố ( Nơi người đó cư trú) có ra văn bản hướng dẫn " kiểu này...!? nếu trường hợp Quận, Huyện ra văn bản như vậy thì có xem là trái Luật không Anh?.

    Hiện em đã làm văn bản của báo bên am để hỏi Trưởng CA Quận về việc này rồi, và đang chờ họ trả lời xem sao, có việc đang báo cho zuizui..

    !

    Yêu cầu đó nhằm xác định lại thông tin cư trú hiện tại của bạn, sổ tạm trú có thể không ghi rõ điều này. Yêu cầu này là đúng quy định.

    Sổ tạm trú phải ghi rõ nơi mình đang ở chứ Luật sư? Yêu cầu của CA Quận này là quá máy móc- chưa đúng quy định pháp luật?vì đã cấp sổ tạm trú thì phải khác với những người chưa có sổ chứ...Chắc có lẽ họ sợ Đ/s dùng "sổ giả" nên làm vậy chăng?.

    Đôi dòng chia sẻ....!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #219149   10/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào !

    Có thể khẳng định ngay với em rằng hiện giờ những văn bản anh nêu ở trên đang là văn bản có hiệu lực thi hành và không hề có một Nghị định, Thông tư nào mới cả.

    Việc Công an quận và Công an thành phố ở trong em có ra văn bản hướng dẫn như vậy hay không thì anh chịu. Nhưng nếu họ có ra văn bản như vậy thì chắc chắn nó trái luật. Bởi lẽ theo quy định của luật (tại các văn bản nói trên) thì quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định số107/2007/NĐ-CPkhoản 1 Điều 7 Thông tư số52/2010/TT-BCA không phải là những quy phạm tùy nghi. Có nghĩa là nó cho phép lựa chọn một trong hai điều kiện là có Sổ tạm trú hoặc không có sổ tạm trú thì phải có xác nhận của Công an cấp xã. Chứ nó không bắt buộc phải đồng thời có cả hai loại giấy tờ trên. Do vậy nếu Công an địa phương hướng dẫn tuy có sổ tạm trú rồi nhưng vẫn phải có xác nhận của Công an cấp xã thì hướng dẫn đó không đúng với các quy định trên, tức là nó trái pháp luật.

    Em có thể cập nhật Thông tư số 81/2011/TT-BCA để tham khảo xem Sổ tạm trú và Sổ đăng ký tạm trú ghi những nội dung gì, từ đó thấy được ý kiến của Luật sư Tòng nhận định có thể thông tin cứ trú không ghi rõ trong sổ tạm trú là không đúng mà chỉ là nhận định theo cảm tính.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #221321   21/10/2012

    nguyenlehoang
    nguyenlehoang
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 1950
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào Anh BachthanhDC !

    Bên em đã làm Công văn gửi Ông Trưởng CA Quận hỏi rõ về việc này...!Kết quả; là Ô này đã chỉ đạo giải quyết " nhanh gọn lẹ" đúng Luật quy định.

    Nhưng mấy cán bộ ở " dứi" vần thua me....!  vẫn đòi; giấy phép xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng, quyết định cấp số nhà...tùm lum. Trong khi đã có sổ hồng???. Thật là " Luật lệ"....!

    Nhưng "may" là mọi thứ đều có. nên mấy "Ông' này đều phải bó tay. hết tào lao...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-