DanLuat 2015

Đã đóng BHYT hộ gia đình mà đi làm thì công ty có đóng BHYT nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #518832 25/05/2019

    nguyenanh468

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đã đóng BHYT hộ gia đình mà đi làm thì công ty có đóng BHYT nữa không?

    Chào anh(chị) hiện tại em đã đóng BHYT hộ gia đình mà đi làm thì mình có phải tham gia BHYT ở công ty nữa không?

    Cập nhật bởi nguyenanh468 ngày 25/05/2019 11:57:26 SA
     
    103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518838   25/05/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (707)
    Số điểm: 6895
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 161 lần


    Căn cứ Khoản 2, Điều 13 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

    Như vậy, thực hiện theo quy định trên, người lao động phải tham gia BHYT theo đơn vị đang công tác.

    “Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

    a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);...

    2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

    3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

    4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

    5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.

    Trường hợp người lao động đã mua thẻ BHYT hộ gia đình thì sau khi thẻ BHYT bắt buộc được cấp, người lao động mang thẻ BHYT hộ gia đình (bản chính) và thẻ BHYT bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu UBND phường hoặc Đại lý thu Bưu điện nơi đăng ký mua thẻ BHYT để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.

     
    Báo quản trị |