Đã có quyết định xét xử , nay Toà tiếp tục hoà giải ?

Chủ đề   RSS   
  • #387812 14/06/2015

    Chau307

    Male
    Chồi

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 2 lần


    Đã có quyết định xét xử , nay Toà tiếp tục hoà giải ?

    Xin chào quý Luật sư ! Tôi có chút thắc mắc nhờ Luật sư tư vấn như sau : Tôi là nguyên đơn trong vụ kiện Đã có quyết định xét xử công khai của Toà . Đến ngày xét xử tôi đến đúng hẹn và được thư ký Toà báo hoãn xét xử vì Chủ Toạ bận công tác . ? Thư ký Toà giao cho tôi một quyết định ngày xét xử khác cách ngày xét xử trước 33 ngày Nay mới 12 ngày Toà lại điện thoại báo cho tôi là ngày 18/6/2015 tôi phải có mặt tại Toà để hoà giải về sự việc của tôi . Xin hỏi Toà giải quyết như vậy đúng hay không ? Trong khi thời gian của tôi vì công việc nên rất hạn chế ? Và lý do gì khi đã có quyết định xét xử lại còn hoà giải ? Tôi xin trân trọng cảm ơn !
    Cập nhật bởi Chau307 ngày 14/06/2015 07:13:00 PM
     
    6022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387831   14/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Khi đặt câu hỏi thì có thể bạn đã có câu trả lời riêng cho mình: Hòa giải chỉ tiến hành trong giai đoạn "chuẩn bị xét xử".

    mặt khác, luật TTDS lại có những quy định:

    Điều 10. Hoà giải trong tố tụng dân sự

    Toà án có trách nhiệm tiến hành hoà giải và tạo điều kiện thuận lợi để các đương sự thoả thuận với nhau về việc giải quyết vụ việc dân sự theo quy định của Bộ luật này.

    Điều 58. Quyền, nghĩa vụ của đương sự

    2. Khi tham gia tố tụng, đương sự có các quyền, nghĩa vụ sau đây:

    g) Tự thỏa thuận với nhau về việc giải quyết vụ án; tham gia hòa giải do Tòa án tiến hành;

    Như vậy, các đương sự có quyền "tự thỏa thuận", là quyền của đương sự thì là trách nhiệm của tòa án. Quyền của đương sự là "khi tiến hành tố tụng" chứ không phải chỉ trong giai đoạn chuẩn bị xét xử và cũng không có quy định khi vụ án được đưa ra xét xử thì không được hòa giải.

    Tuy nhiên, nếu tranh luận quan điểm nào hợp lý theo tôi là không quan trọng và quyền quyết định thực tế là của thẩm phán.

    Tổ chức hòa giải là quyền của tòa án nhưng hòa giải được hay không là quyền của các đương sự (trong đó có bạn).

    Vấn đề bạn gặp khó khăn là không có thời gian tham gia hòa giải thì tìm cách giải quyết (đối phó). ví dụ: ủy quyền cho 1 người nào đó chỉ tham gia hòa giải nhưng phải đảm bảo đạt được các yêu cầu khởi kiện (hòa giải khác yêu cầu khởi kiện là vượt phạm vi ủy quyền).

    Xong việc của mình và không gây khó cho người khác (thẩm phán) :'(

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387836   15/06/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


     

    Chau307 viết:
    Xin chào quý Luật sư ! Tôi có chút thắc mắc nhờ Luật sư tư vấn như sau : Tôi là nguyên đơn trong vụ kiện Đã có quyết định xét xử công khai của Toà . Đến ngày xét xử tôi đến đúng hẹn và được thư ký Toà báo hoãn xét xử vì Chủ Toạ bận công tác . ? Thư ký Toà giao cho tôi một quyết định ngày xét xử khác cách ngày xét xử trước 33 ngày Nay mới 12 ngày Toà lại điện thoại báo cho tôi là ngày 18/6/2015 tôi phải có mặt tại Toà để hoà giải về sự việc của tôi . Xin hỏi Toà giải quyết như vậy đúng hay không ? Trong khi thời gian của tôi vì công việc nên rất hạn chế ? Và lý do gì khi đã có quyết định xét xử lại còn hoà giải ? Tôi xin trân trọng cảm ơn !

     

     Theo kinh nghiệm của tôi là  Bên "Bị đơn" ? có Đơn Phản Tố hay " Người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan "? có " Yêu Cầu độc lập" 

    Điều 178 Bộ luật tố tụng dân sự:
    “Thủ tục yêu cầu phản tố hoặc yêu cầu độc lập
    Thủ tục yêu cầu phản tố hoặc yêu cầu độc lập được thực hiện theo quy định của Bộ luật này về thủ tục khởi kiện của nguyên đơn”. mời bạn xem.
    – Điều 13 Nghị quyết 05/2012/NQ-HĐTP quy định chi tiết:
    “Thủ tục yêu cầu phản tố hoặc yêu cầu độc lập quy định tại Điều 178 của BLTTDS
    1. Thủ tục yêu cầu phản tố hoặc yêu cầu độc lập được thực hiện như thủ tục khởi kiện của nguyên đơn quy định tại các điều 164, 165, 166, 167, 168, 169 và 170 của BLTTDS và hướng dẫn tại các điều 5, 6, 7, 8 và 9 của Nghị quyết này.
    2. Trong trường hợp Toà án nhận được đơn về yêu cầu phản tố của bị đơn hoặc yêu cầu độc lập của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan để giải quyết trong cùng một vụ án, thì (thời hạn chuẩn bị xét xử được xác định từ ngày hoàn thành thủ tục phản tố, yêu cầu độc lập) ngày thụ lý vụ án để tính thời hạn chuẩn bị xét xử vụ án đó được xác định như sau:
    a) Trường hợp bị đơn hoặc người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan được miễn hoặc không phải nộp tiền tạm ứng án phí, án phí, thì ngày thụ lý vụ án là ngày Toà án nhận được đơn về yêu cầu phản tố của bị đơn hoặc yêu cầu độc lập của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan cùng các tài liệu, chứng cứ kèm theo.
    b) Trường hợp bị đơn hoặc người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan phải nộp tiền tạm ứng án phí, thì ngày thụ lý vụ án là ngày bị đơn hoặc người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan nộp cho Toà án biên lai nộp tiền tạm ứng án phí.
    Ví dụ: Ngày 15-3-2013, Toà án thụ lý vụ án theo đơn khởi kiện vụ án của nguyên đơn A. Toà án thông báo về việc thụ lý vụ án cho bị đơn B biết. Sau khi nhận được thông báo, ngày 31-3-2013, bị đơn B có đơn yêu cầu phản tố đối với nguyên đơn A. Toà án tiến hành thủ tục xem xét đơn yêu cầu phản tố. Ngày 15-4-2013, bị đơn B nộp cho Toà án biên lai nộp tiền tạm ứng án phí. Trong trường hợp này, ngày Toà án thụ lý vụ án được xác định lại là ngày 15-4-2013 (Tòa án ghi chú lại ngày thụ lý vụ án trong sổ thụ lý vụ án). Trong trường hợp bị đơn B không phải nộp tiền tạm ứng án phí, thì ngày thụ lý vụ án được xác định lại là ngày 31-3-2013.
    c) Trường hợp có nhiều bị đơn có yêu cầu phản tố hoặc có nhiều người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập, thì ngày thụ lý vụ án được xác định như sau:
    c1) Là ngày Toà án nhận được đơn về yêu cầu phản tố hoặc đơn về yêu cầu độc lập cuối cùng, nếu họ đều thuộc trường hợp được miễn hoặc không phải nộp tiền tạm ứng án phí, án phí;
    c2) Là ngày người nộp cuối cùng cho Toà án biên lai nộp tiền tạm ứng án phí, nếu họ thuộc trường hợp phải nộp tiền tạm ứng án phí”.

    Quyền quyết định đưa ra yêu cầu độc lập của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan

    Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trong vụ án dân sự là người tham gia tố tụng vào vụ án dân sự đã phát sinh giữa nguyên đơn và bị đơn để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan bao gồm người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan tham gia tố tụng độc lập và người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan tham gia tố tụng đứng về phía nguyên đơn hoặc bị đơn. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có quyền đưa ra yêu cầu độc lập theo quy định pháp luật. Theo đó, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không tham gia tố tụng với bên nguyên đơn hoặc với bên bị đơn thì họ có quyền đưa ra yêu cầu độc lập trong các trường hợp:

    - Việc giải quyết vụ án có liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ của họ;

    - Yêu cầu độc lập của họ liên quan đến vụ án đang được giải quyết;

    - Yêu cầu độc lập của họ được giải quyết trong cùng một vụ án làm cho việc giải quyết vụ án được chính xác và nhanh hơn” (Khoản 1 Điều 177 Bộ luật tố tụng dân sự).

     

    Tóm lại Theo Kinh Nghiệm của tôi ,trong giai đoạn xét xử Người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan có quyền nộp : "Đơn yêu cầu độc lập" ( kể cả phiên tòa đang xét xử)thẩm phán phải hoãn phiên tòa và  làm ngay  Biên bản theo yêu cầu của Người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan,nhận đơn  ra  điều tất nhiên vụ án làm lại từ đầu .
    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 15/06/2015 06:57:04 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #387837   15/06/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


    Chau307 viết:
    Xin chào quý Luật sư ! Tôi có chút thắc mắc nhờ Luật sư tư vấn như sau : Tôi là nguyên đơn trong vụ kiện Đã có quyết định xét xử công khai của Toà . Đến ngày xét xử tôi đến đúng hẹn và được thư ký Toà báo hoãn xét xử vì Chủ Toạ bận công tác . ? Thư ký Toà giao cho tôi một quyết định ngày xét xử khác cách ngày xét xử trước 33 ngày Nay mới 12 ngày Toà lại điện thoại báo cho tôi là ngày 18/6/2015 tôi phải có mặt tại Toà để hoà giải về sự việc của tôi . Xin hỏi Toà giải quyết như vậy đúng hay không ? Trong khi thời gian của tôi vì công việc nên rất hạn chế ? Và lý do gì khi đã có quyết định xét xử lại còn hoà giải ? Tôi xin trân trọng cảm ơn !

    Xin chia sẻ kinh nghiệm cùng bạn như sau :

    -- Dù HĐXX đang mở phiên xét xử công khai.....

    -- Nếu người có quyền lợi và nghĩa vụ liên có Đơn yêu cầu độc lập "bằng miệng" tại phiên xét xử...

    -- Thì HĐ XX phải hội ý ...ra QĐ Hoãn Phiên tòa ngay lập tức...Yêu cầu Người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan phải nộp đơn trong 15 ngày....

    -- Thư ký  Lập Biên Bản tại chổ với Người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan ...Biên Bản ghi Nhận sự việc.. ngay tức thì  với người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan...

    Cho nên Hoãn Phiên tòa để Hòa Giải theo Đơn Yêu Cầu Độc Lập...Luật VN lắc léo chỉ ai từng trải kinh nghiệm mới nếm mùi thương đau...Chúc bạn vui...

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |