DanLuat 2015

Đã có doanh nghiệp nào áp dụng con dấu hình vuông, mực xanh?

Chủ đề   RSS   
  • #422145 20/04/2016

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 50 lần


    Đã có doanh nghiệp nào áp dụng con dấu hình vuông, mực xanh?

    Các luật gia ơi!

    Đã có doanh nghiệp nào áp dụng con dấu doanh nghiệp hình vuông (hoặc hình chữ nhật), mực xanh chưa ạ? Em cám ơn nhé

     
    2590 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422159   20/04/2016

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 212 lần


    Chào bạn

    Thực tế thì tôi chưa gặp bao giờ nhưng theo quy định tại điều 44 Luật doanh nghiệp năm 2015 quy định thì "doang nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội cung con dấu của doanh nghiệp". Mà theo hướng dẫn tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 Nghị định Số: 96/2015/NĐ-CP quy định hướng dẫn luật doanh nghiệp thì:

    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đng thành viên đi với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết đnh số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:

    a) Mu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.

    Tại khoản 2 điều này quy định "Mu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước."

    Như vậy con dấu hình chữ nhật và mực xanh là hoàn toàn có thể bạn nhé!

    Thân!

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 20/04/2016 11:00:19 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (20/04/2016)
  • #422161   20/04/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 50 lần


    nguyenvancong90tq viết:

    Chào bạn

    Thực tế thì tôi chưa gặp bao giờ nhưng theo quy định tại điều 44 Luật doanh nghiệp năm 2015 quy định thì "doang nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội cung con dấu của doanh nghiệp". Mà theo hướng dẫn tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 Nghị định Số: 96/2015/NĐ-CP quy định hướng dẫn luật doanh nghiệp thì:

    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đng thành viên đi với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết đnh số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:

    a) Mu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.

    Như vậy con dấu hình chữ nhật và mực xanh là hoàn toàn có thể bạn nhé!

    Thân!

    Vậy luật gia có hiểu nguyên nhân nào khiến quy định đã thoáng nhưng doanh nghiệp vẫn không chịu khác đi

     
    Báo quản trị |  
  • #422163   20/04/2016

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 212 lần


    Mickeycute viết:

     

    nguyenvancong90tq viết:

     

    Chào bạn

    Thực tế thì tôi chưa gặp bao giờ nhưng theo quy định tại điều 44 Luật doanh nghiệp năm 2015 quy định thì "doang nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội cung con dấu của doanh nghiệp". Mà theo hướng dẫn tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 Nghị định Số: 96/2015/NĐ-CP quy định hướng dẫn luật doanh nghiệp thì:

    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đng thành viên đi với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết đnh số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:

    a) Mu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.

    Như vậy con dấu hình chữ nhật và mực xanh là hoàn toàn có thể bạn nhé!

    Thân!

     

     

    Vậy luật gia có hiểu nguyên nhân nào khiến quy định đã thoáng nhưng doanh nghiệp vẫn không chịu khác đi

    Trước tiên xin đính chính là tôi không/ chưa là luật gia

    Thứ hai: Bạn hỏi như vậy thì khó trả lời quá. đó là do tâm lý của các doang nghiệp thôi, cũng như bạn, chắc bạn cũng không trả lời  được rằng tại sao giờ này mọi người đã ngủ mà tôi còn đang gõ bàn phím đúng không

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #422314   21/04/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 50 lần


    nguyenvancong90tq viết:

     

    Mickeycute viết:

     

     

    nguyenvancong90tq viết:

     

    Chào bạn

    Thực tế thì tôi chưa gặp bao giờ nhưng theo quy định tại điều 44 Luật doanh nghiệp năm 2015 quy định thì "doang nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội cung con dấu của doanh nghiệp". Mà theo hướng dẫn tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 Nghị định Số: 96/2015/NĐ-CP quy định hướng dẫn luật doanh nghiệp thì:

    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân đối với doanh nghiệp tư nhân, Hội đng thành viên đi với công ty hợp danh, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần quyết đnh số lượng, hình thức, nội dung và mẫu con dấu, việc quản lý và sử dụng con dấu, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp phải bao gồm:

    a) Mu con dấu, gồm: Hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu.

    Như vậy con dấu hình chữ nhật và mực xanh là hoàn toàn có thể bạn nhé!

    Thân!

     

     

    Vậy luật gia có hiểu nguyên nhân nào khiến quy định đã thoáng nhưng doanh nghiệp vẫn không chịu khác đi

     

     

    Trước tiên xin đính chính là tôi không/ chưa là luật gia

    Thứ hai: Bạn hỏi như vậy thì khó trả lời quá. đó là do tâm lý của các doang nghiệp thôi, cũng như bạn, chắc bạn cũng không trả lời  được rằng tại sao giờ này mọi người đã ngủ mà tôi còn đang gõ bàn phím đúng không

    Hóa ra là vậy. Tâm lý doanh nghiệp VN là e dè ngại đổi mới đúng k ạ bạn chủ 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-