đã có bản án ly hôn nhưng chồng lại kháng án lên TANDTP trong khi không có bất cứ tranh chấp gì về tài sản,cấp dưỡng nuôi con.

Chủ đề   RSS   
  • #208153 19/08/2012

    vantock

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    đã có bản án ly hôn nhưng chồng lại kháng án lên TANDTP trong khi không có bất cứ tranh chấp gì về tài sản,cấp dưỡng nuôi con.

    Thưa luật sư,

    cuộc sống hôn nhân của tôi đã rơi vào trầm trọng ,không lối thoát và tôi có đệ đơn lên xin ly hôn ,đến nay đã được 8 tháng và bên kia đã đồng ý ly hôn vì cũng đã quá chán nản nhưng muốn dành quyền nuôi con(con tôi 8 tháng và khi vừa sinh ra thì người kia đã bỏ mặc không trợ cấp )chỉ khi tòa triệu tập thì người kia mới quay đầu năn nỉ nhưng tôi biết đó hoàn toàn là giả dối tôi không chấp nhận.và trong 15 ngày chờ bản án có hiệu lực thì người kia đã kháng án lên TANDTP với lý do không muốn ly hôn.trong khi tôi chẳng có bất cứ tranh chấp gì về tài sản cũng như tiền trợ cấp cho con,cũng như chung tôi đã không sống chung với nhau đã 8 tháng rồi.Và bây giờ tôi đã nhận được thư triệu tập của TANDTP vào ngaỳ 30/8 này ...

    Luật sư có thể cho tôi biết TANDTP sẽ giải quyết như thế nào?thời gian bao lâu?nếu người kia không có mặt thì sao hoặc không muốn ký đơn thì sao?TANDTP sẽ bác đơn của tôi hay không khi cuộc hôn nhân đã rơi vào địa ngục và sau nhiều lần hòa giải?nếu người kia đồng ý ký đơn thì tôi phải đợi bao lâu để có được bản án và bản án có hiệu lực???và nếu tòa chấp nhận cho tôi ly hôn nhưng người này không đồng ý thì anh ta có quyền kháng án thêm lần nữa hay không?

     
    4116 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208343   20/08/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tòa phúc thẩm có quyền y án sơ thẩm, sửa án hoặc hủy để xử lại sơ thẩm nên khi tòa chưa xử thì chưa thể kết luận gì.

    Chồng bạn có quyền kháng cáo và như bạn nêu thì kháng cáo hợp lệ đã được tòa chấp nhận. Theo Điều 258 BLTTDS thì tòa án có khoảng 3 tháng để mở phiên tòa phúc thẩm, tuy nhiên thực tế có thể sớm hơn hoặc trễ hơn (thường trễ hơn).

    Nếu tòa triệu tập hợp lệ 02 lần mà chồng bạn không tham dự phiên tòa và không có lý do chính đáng thì coi như từ bỏ việc kháng cáo, tòa án đình chỉ phần kháng cáo. Trong mọi trường hợp, bản án, quyết định của tòa phúc thẩm có hiệu lực thi hành ngay, các đương sự không có quyền kháng cáo nữa.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #208357   20/08/2012

    vantock
    vantock

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cám ơn câu trả lời của LS,

    Nêú nói như vậy ,người này không có mặt với lý do bệnh nặng,đi làm...v..v..sau đó không thể kết thúc bản án??Và đình chỉ phần khang cáo là sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #208592   21/08/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 266 BLTTDS quy định, người kháng cáo được triệu tập hợp lệ lần 2 mà không tham dự phiên tòa thì coi như từ bỏ việc kháng cáo. 

    Đình chỉ phần kháng cáo: bản án có thể bị (một hoặc nhiều người) kháng cáo, toàn bộ hoặc một phần. Chồng bạn không đến thì nội dung chồng bạn kháng cáo bị đình chỉ.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com