Đã chuyển hộ khẩu khỏi gia đình thì có được thừa kế tài sản bố mẹ để lại không?

Chủ đề   RSS   
  • #558883 28/09/2020

    chungloi9189

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đã chuyển hộ khẩu khỏi gia đình thì có được thừa kế tài sản bố mẹ để lại không?

    Cho e hỏi là .Hiện tại e chuyển khẩu về nhà vợ

    Trong hộ khẩu nhà em không có tên em nữa.

    Mà bố mẹ em mất đột ngột nhưng không để lại di chúc thì em có được quyền thừa kế tài sản đó cùng anh trai em không ạ. 

     
    368 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chungloi9189 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559654   30/09/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định của Luật cư trú sửa đổi năm 2013 thì công dân có quyền tự do cư trú theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Công dân có đủ điều kiện đăng ký thường trú, tạm trú thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú. Quyền tự do cư trú của công dân chỉ bị hạn chế theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và theo trình tự, thủ tục do pháp luật quy định.

    Như vậy, việc đăng ký thường trú, tạm trú của một người tại một địa điểm nhằm mục đích để cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý về mặt cư trú. Quyền sở hữu tài sản của các thành viên trong gia đình hoàn toàn độc lập với những người có tên trong sổ hộ khẩu. Việc có tên trong sổ hộ khẩu chỉ có ý nghĩa quản lý hành chính, không ảnh hưởng đến quyền sở hữu tài sản của công dân.

    Nếu một người mất có di chúc để lại sẽ tiến hành chia thừa kế theo nội dung di chúc đã định đoạt. Trường hợp không bố mẹ bạn mất không để lại di chúc thì phần di sản thừa kế của bố mẹ sẽ được phân chia đều cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015, hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

     
    Báo quản trị |  
  • #559696   30/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1700
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 19 lần


    Vừa thừa kế chẳng liên quan gì đến chuyện hộ khẩu cả. Việc bạn có tên hay không trong hộ khẩu của ba mẹ không ảnh hưởng đến việc bạn được nhận thừa kế. Trường hợp không để lại di chúc thì chia theo pháp luật theo quy định tại chương 23 Bộ luật Dân sự 2015.

     
    Báo quản trị |