DanLuat 2015

cướp tài sản.

Chủ đề   RSS   
  • #302066 13/12/2013

    lethanhvu123123

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cướp tài sản.

    dạ anh chị cho em hỏi?

    em đã bị kẻ gian đột nhập vào phòng và lấy chiếc đt di động, nhưng khi đó em không trình báo ca điều tra. em đã tự đi tìm chiếc đt của em. khi phát hiện có người đang rao bán chiếc đt của em nên em đã đến để xin lấy lại. 

    em hẹn gặp ở nơi đông người, em chỉ muốn mời anh ấy về đồn ca giải quyết nhưng anh ấy không chịu  nên đã giằng co với em. 

    khi ca đến làm việc thì họ kết tội em là cướp tài sản vì em không có chứng từ mua bán máy đó, em chỉ có cục sạc có ghi tem mua bán và số seri trên máy dt.

    vậy em có bị phạm tội cướp tài sản hay không? và em phải chịu xử phạt như thế nào?

     
    2505 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302093   13/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này bạn hoàn toàn yên tâm!

    Theo quy định tại Điều 133 Bộ luật hình sự quy định về tội cướp tài sản thì Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    Bởi vậy, việc bạn mua hàng không có hóa đơn chứng từ thì không có căn cứ gì để kết tội bạn phạm tội cướp tài sản.

    Điện thoại là mặt hàng không phải đăng ký quyền sử dụng. Hóa đơn chứng từ bảo vệ quyền lợi cho người mua hàng. Trường hợp mua bán thông thường này, nếu bạn mua chiếc điện thoại  không có hóa đơn chứng từ thì cũng không bị xử phạt hành chính. Tuy nhiên, nếu không có chứng từ mua bán thì việc bạn sẽ gặp khó trong việc lấy lại chiếc điện thoại kia ! Bạn có thể yêu công cơ quan công an xác minh rõ nguồn gốc chiếc máy điện thoại.

    Thân!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 13/12/2013 09:19:49 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    lethanhvu123123 (13/12/2013) nguyenhai_lph (25/12/2013) hadong92 (31/12/2013)
  • #302115   13/12/2013

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1048 lần


    Chào bạn,

    Nếu chiếc điện thoại đó đúng là của bạn thì bạn không có gì phải lo ngại cả vì nó liên quan đến số điện thoại (mà bạn là người đăng ký) sử dụng trên đó.

    Nhà mạng khi cung cấp dịch vụ thì hệ thống sẽ có ghi lại thông tin số seri của điện thoại. Vấn đề chỉ quan ngại là cơ quan công an có chịu làm việc với nhà mạng để xác minh cho bạn không.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    lethanhvu123123 (13/12/2013)
  • #302147   13/12/2013

    lethanhvu123123
    lethanhvu123123

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng khi đó em có bỏ chiếc đt vào túi quần rồi mới mời anh đó về đồn. nhưng anh ấy không tin, anh ấy hô là em ăn cướp và sau đó đợi ca tới làm việc ak.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #302159   13/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Khi làm việc với công an bạn cứ trình bày sự việc như bình thường.

    Hành vi khách quan của tội cướp tài sản là dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc... nhằm chiếm đoạt tài sản. Việc làm kể trên của bạn cũng không thể cấu thành tội cướp tài sản được, vì vậy bạn cứ yên tâm.

    Bạn có thể yêu cầu cơ quan công an làm rõ vụ việc, xác minh đúng nguồn gốc chiếc điện thoại. Công an sẽ tiến hành lấy lời khai từ các bên và từ đó đưa ra kết luận.

    Chúc bạn có thể lấy lại được điện thoại của mình!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenhai_lph (25/12/2013) lethanhvu123123 (13/12/2013) hadong92 (31/12/2013)
  • #302184   13/12/2013

    lethanhvu123123
    lethanhvu123123

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    mà khi em mời anh ấy về đồn ca nhưng anh ấy không tin va đã giằng co với em, trong lúc giằng co em có đánh anh ấy 1 cai nhẹ. vậy em có phạm tội không? nếu như ca họ không điều tra rõ nguồn gốc dt mà em làm mất thì sao. nếu bị kết tội thì em phải làm sao. và chịu mức phạt cao nhất là bao nhiêu vậy. em muốn thuê luật sư để bảo vệ quyền lợi cho em được khong vậy?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-