DanLuat 2015

cướp giật tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #359144 27/11/2014

    thao.nguyen2011

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cướp giật tài sản

    A và B rủ nhau đi giật điện thoại , đến một tiệm điện thoại A vờ hỏi mua điện thoại và B ở ngoài xe chờ, lợi dụng sơ hở A  chạy ra và phóng lên xe B, nhưng chưa kịp chạy đã bị người dân vay và bắtf!!! khi công an hỏi B khai là do cá độ đá banh, Còn A  đã sử dụng ma túy đá, A và B là lần đầu phạm tội, và B là có ông ngoại là thương binh liệt sĩ !!! Vậy xin hỏi luật sư với trường hợp này A và B phải chịu mức án là bao nhiêu năm ? 

     
    2397 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359335   27/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Phải xác định được giá của điện thoại là bao nhiêu thì mới xác định được khung hình phạt.

    Điều 136. Tội cướp giật tài sản

    1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười  năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu  thoát;

    e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương  tật từ 11% đến 30%;

    g) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    h) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến  mười lăm năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    c)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm  chết người;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng.

    Bộ Luật Hình sự 1999

    Trong trường hợp này A và B là phạm tội lần đầu nếu ít nghiệm trọng thì sẽ được xem tình tiết giảm nhẹ theo Điều 46

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    thao.nguyen2011 (29/11/2014)
  • #359754   29/11/2014

    thao.nguyen2011
    thao.nguyen2011

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư !! Điện Thoại này trị giá 4 600 000 vnd.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #359807   30/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13605)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3071
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Bài tập này lạ nhỉ, thấy thiếu thông tin nào thì được bổ sung thông tin đó, vậy sao không cung cấp tất cả ngay từ đầu luôn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-