Cưỡng chế thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #462555 26/07/2017

    Cưỡng chế thu hồi đất

    Chào mọi người, em có một câu hỏi, mong mọi người giúp em!

    Nhà em thuộc vào khu vực thu hồi đất có bồi thường, nhưng việc bồi thường với số tiền không thỏa đáng nên có một số hộ dân không chịu di dời (có nhà em), để buộc các hộ dân di dời, chính quyền Uỷ ban xã đã cho cắt điện khu vực đó, buộc mọi người phải di dời, theo mọi người thì chính quyền làm thế đúng hay sai, em nên làm gì?

    Em có tìm hiểu về căn cứ cưỡng chế thu hồi đất tại Điều 71 Luật đất đai 2013 như sau:

    Điều 71. Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất

    1. Nguyên tắc cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 70 của Luật này.

    2. Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người có đất thu hồi không chấp hành quyết định thu hồi đất sau khi Ủy ban nhân dân cấp xã, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã nơi có đất thu hồi và tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng đã vận động, thuyết phục;

    b) Quyết định cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất đã được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi;

    c) Quyết định cưỡng chế  thực hiện quyết định thu hồi đất đã có hiệu lực thi hành;

    d) Người bị cưỡng chế đã nhận được quyết định cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất có hiệu lực thi hành.

    Trường hợp người bị cưỡng chế từ chối không nhận quyết định cưỡng chế hoặc vắng mặt khi giao quyết định cưỡng chế thì Ủy ban nhân dân cấp xã lập biên bản.

    3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ban hành quyết định cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất và tổ chức thực hiện quyết định cưỡng chế.

    4. Trình tự, thủ tục thực hiện cưỡng chế thu hồi đất:

    a) Trước khi tiến hành cưỡng chế, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thành lập Ban thực hiện cưỡng chế;

    b) Ban thực hiện cưỡng chế vận động, thuyết phục, đối thoại với người bị cưỡng chế; nếu người bị cưỡng chế chấp hành thì Ban thực hiện cưỡng chế lập biên bản ghi nhận sự chấp hành. Việc bàn giao đất được thực hiện chậm nhất sau 30 ngày kể từ ngày lập biên bản.

    Trường hợp người bị cưỡng chế không chấp hành quyết định cưỡng chế thì Ban thực hiện cưỡng chế tổ chức thực hiện cưỡng chế;

    c) Ban thực hiện cưỡng chế có quyền buộc người bị cưỡng chế và những người có liên quan phải ra khỏi khu đất cưỡng chế, tự chuyển tài sản ra khỏi khu đất cưỡng chế; nếu không thực hiện thì Ban thực hiện cưỡng chế có trách nhiệm di chuyển người bị cưỡng chế và người có liên quan cùng tài sản ra khỏi khu đất cưỡng chế.

    Trường hợp người bị cưỡng chế từ chối nhận tài sản thì Ban thực hiện cưỡng chế phải lập biên bản, tổ chức thực hiện bảo quản tài sản theo quy định của pháp luật và thông báo cho người có tài sản nhận lại tài sản.

    Em cảm ơn mọi người nhiều!

     
    5112 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473146   31/10/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1248)
    Số điểm: 9894
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 969 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Theo tôi biết thì hiện nay không có qui định nào cho phép áp dụng việc cắt điện, nước để cưỡng chế thu hồi đất. Trước đây thì có qui định cắt điện, nước để cưỡng chế đối với nhà xây dựng không phép, nay cũng đã không còn. Tuy nhiên, trong hoàn cảnh của bạn, tôi nghĩ có khiếu nại thì cũng vô cùng khó khăn. Tôi không biết nói gì hơn ngoài chúc bạn gặp may mắn.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (03/11/2017)
  • #480591   30/12/2017

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn,

    Theo ý kiến của mình thì việc UBND xã cắt điện khu vực bạn ở để buộc mọi người phải dời đi như vậy là không có căn cứ pháp lý. Thiết nghĩ UBND nên áp dụng các biện pháp khác theo quy định của pháp luật chứ không nên dùng biện pháp này. Bạn có thể gửi khiếu nại, nhưng cũng phải trải qua hòa giải cơ sở tại UBND xã, nếu lúc này xã không giải quyết được thì có thể gửi khiếu nại lên huyện.

     
    Báo quản trị |