cưới vợ 16 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #294627 31/10/2013

    phamhoangtrangcauda

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cưới vợ 16 tuổi

    vợ em trai em sinh 19.08.1997 em trai 30 tuổi. xin hỏi nếu tổ chức tiệc cưới có phạm tội không? phạm những tội gì ? ở mức độ nào? em xin cám ơn!

     

     
    10931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294752   01/11/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: 
     "1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên; 

    Điều 3 Nghị định số 70/2001/NĐ-CP ngày 03/10/2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Nam đang ở tuổi hai mươi, nữ đang ở tuổi mười tám thì đủ điều kiện về tuổi kết hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Luật Hôn nhân và Gia đình.

    Như vậy, với hành vi tổ chức đám cưới thì có thể bị xử phạt hành chính theo

    Điều 6 Nghị định 87/2001/NĐ-CP về "Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó;

    b) Tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn."

     

    Nếu tổ chức sau ngày 11/11/2013 thì sẽ bị áp dụng theo Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó."

     

    Sau khi bị xử phạt hành chính mà vẫn cố tình tái phạm thì có thể bị xử lý hình sự theo Điều 148 Bộ luật Hình sự về "Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn 

    Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:
    a) Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn;
    b) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó."

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #325329   27/05/2014

    duydeptraikg
    duydeptraikg

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu như vợ chưa đủ tuổi ví dụ vợ 15 tuổi : chồng 21 tuổi nếu không còn tình cảm với nhau nữa 

    thì bên vợ có kiện thì bên chồng có bị thiệt gì không luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #325487   28/05/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Chưa đủ tuổi kết hôn (Nữ: 17 tuổi + 1 ngày; Nam: 19 tuổi + 1 ngày) thì không thể đăng ký kết hôn và không được công nhận là vợ chồng.

    Nếu 2 bên nam, nữ mà có quan hệ tình dục thì người nam sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em theo Điều 115 BLHS. 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com