DanLuat 2015

Cưới chồng công an

Chủ đề   RSS   
  • #367094 10/01/2015

    anhdang52

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cưới chồng công an

    E chào luật sư!

    Người yêu em là công an. Chúng em có ý định tiến tới hôn nhân. Nhưng em nghe nói khi kết hôn phải xét lý lịch 3 đời nhà em. Hồi trước ông ngoại và ông nội em bị bắt đi lính Ngụy 5 năm nhưng không nợ máu gì, 3 em thì đi bộ đội bình thường. dượng em mới vào Đảng năm ngoái. Vậy khi kết hôn em có làm ảnh hưởng gì đến anh ấy k ạ? anh ấy có được giữ chức vụ trong ngành nữa ko?

    Xin luật sư giúp em!

    Em cảm ơn ạ!

    Cập nhật bởi anhdang52 ngày 11/01/2015 12:09:58 SA
     
    1970 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377927   07/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3966 lần


    Chào bạn anhdang52,

    Theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    Điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Đủ điều kiện trên thì bạn được phép kết hôn thôi, còn việc xét lý lịch bên vợ chỉ làm căn cứ cho việc xét thăng tiến sau này thôi. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-