Cuộc họp hội đồng cổ đông Công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #156745 21/12/2011

    Honghoang371

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cuộc họp hội đồng cổ đông Công ty cổ phần

    Thưa luật sư, tôi có một trường hợp muốn được sự tư vấn của luật sư:

    Một công ty cổ phần tổ chức một cuộc họp đại hội cổ đông vào ngày 20/1/2006. Do nội dung cuộc họp quá nhiều vấn đề nên cuộc họp đã kéo dài đến 8h tối. Vì thế các thành viên đồng ý hoãn cuộc họp và tổ chức cuộc họp thứ 2 vào 7 ngày sau. Trong cuộc họp thứ 2, một thành viên kiến nghị bổ sung 1 vấn đề vào chương trình họp nhưng chủ tọa đã bác bỏ. Sau khi chủ tọa không đồng ý thì 15 thành viên đã bỏ cuộc họp ra về. Vì vậy, số người trong cuộc họp chỉ còn chiếm 55% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết. Chủ tọa vẫn cho tiếp tục cuộc họp. Sau khi cuộc họp kết thúc, 15 thành viên bỏ về đã kiến nghị tòa án hủy bỏ kết quả của cuôc họp với lí do là cuộc họp không hợp lệ và quyết định của cuộc họp là không hợp lệ. 

    Thưa luật sư, đề nghị của 15 thành viên đó có đúng hay không?
     
    5061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158184   29/12/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Nội dung bạn hỏi tôi tư vấn như sau:
    Theo quy định tại Điều 102 luật doanh nghiệp năm 2005. Điều kiện tiến hành họp Đại hội đồng cổ đông

    1. Cuộc họp Đại hội đồng cổ đông được tiến hành khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 65% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định.

    2. Trường hợp cuộc họp lần thứ nhất không đủ điều kiện tiến hành theo quy định tại khoản 1 Điều này thì được triệu tập họp lần thứ hai trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày dự định họp lần thứ nhất. Cuộc họp của Đại hội đồng cổ đông triệu tập lần thứ hai được tiến hành khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 51% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định.

    3. Trường hợp cuộc họp triệu tập lần thứ hai không đủ điều kiện tiến hành theo quy định tại khoản 2 Điều này thì được triệu tập họp lần thứ ba trong thời hạn hai mươi ngày, kể từ ngày dự định họp lần thứ hai. Trong trường hợp này, cuộc họp của Đại hội đồng cổ đông được tiến hành không phụ thuộc vào số cổ đông dự họp và tỷ lệ số cổ phần có quyền biểu quyết của các cổ đông dự họp.

    4. Chỉ có Đại hội đồng cổ đông mới có quyền thay đổi chương trình họp đã được gửi kèm theo thông báo mời họp theo quy định tại Điều 100 của Luật này.

    Như vậy cuộc họp lần thứ nhất của Hội đồng cổ đông Công ty bạn đã không đủ số cổ đông có cổ phần biểu quyết theo quy định của pháp luật. Vì thế Công ty bạn phải tiến hành triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông theo quy định của pháp luật.
    Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    Honghoang371 (29/12/2011) thuonggia78 (04/01/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869