DanLuat 2015

Cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #513614 13/02/2019

    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (355)
    Số điểm: 4959
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt?

    Mỗi dịp đầu năm mới, có biết bao phong tục, tập quán, lễ hội truyền thống diễn ra trên mọi miền đất nước. Trong đó, cũng xuất hiện nhiều hoạt động như cúng sao, giải hạn. Vậy hành vi cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt hay không?

    Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

    Theo Luật Tín ngưỡng, tôn giáo 2016, tín ngưỡng là niềm tin của con người được thể hiện thông qua những lễ nghi gắn liền với phong tục, tập quán truyền thống để mang lại sự bình an về tinh thần cho cá nhân và cộng đồng.

    Trong đó, hoạt động tín ngưỡng được hiểu là hoạt động thờ cúng tổ tiên, các biểu tượng linh thiêng; tưởng niệm và tôn vinh người có công với đất nước, với cộng đồng; các lễ nghi dân gian tiêu biểu cho những giá trị lịch sử, văn hóa, đạo đức xã hội.

    Từ khái niệm nêu trên, rõ ràng cúng sao, giải hạn không được coi là hoạt động tín ngưỡng.

    Hành vi cúng sao, giải hạn xuất phát từ việc đặt niềm tin vào quẻ bói đầu năm. Theo đó, người dân thường xem năm nay có bị sao xấu nào chiếu mạng hoặc có mắc phải tam tai hay không, ... từ đây bày ra cúng sao, giải hạn.

    Thực sự, quan niệm trên là mê tín dị đoan, không đúng với giáo lý đạo Phật và hoàn toàn không có cơ sở khoa học. Đặt niềm tin mù quáng, người xem không chỉ tốn kém thời gian, tiền bạc, mà còn rơi vào trạng thái tâm lý bất ổn, ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống hằng ngày.

    Hiện hành, hành vi cúng sao, giải hạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 19 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP. Cụ thể: sẽ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi:

    - Thắp hương hoặc đốt vàng mã không đúng quy định của Ban tổ chức lễ hội, Ban quản lý di tích;

    - Ném, thả tiền xuống giếng, ao hồ;

    - Nói tục, xúc phạm tâm linh gây ảnh hưởng đến không khí trang nghiêm;

    - Xả rác bừa bãi làm mất vệ sinh môi trường trong khu vực lễ hội, di tích.

    Ngoài ra, theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 158/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi: lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức tương tự khác để trục lợi.

    Trên đây chỉ là quan điểm cá nhân đối với hành vi cúng sao, giải hạn.

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 13/02/2019 03:19:45 CH
     
    1164 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513634   14/02/2019

    khuatthtthanhhuong
    khuatthtthanhhuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thể hiện một nền văn hoá, một lối sống thiếu niềm tin

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513658   14/02/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (616)
    Số điểm: 4562
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 78 lần


    Nguồn gốc của cúng dâng sao giải hạn dịp đầu năm là một tập tục xuất phát từ Trung Hoa gắn kết với đạo Nho, đạo Lão và đây được coi là điều cấm kỵ trong đạo Phật. Số phận của con người có thất bại hay thành công, hạnh phúc hay khổ đau đều do lối sống, hành vi sống, nghề nghiệp sống của chính mình mà ra. Do đó, tốt nhất mình sống hãy tôn trọng luật pháp, đạo đức, phát triển lương tâm thì không có sợ gì mà phải đi cầu khẩn các lực lượng thánh thần để trấn an tâm lý

     
    Báo quản trị |  
  • #513683   14/02/2019

    Nói thì vậy, chứ tâm linh huyền bí cũng có đó!Điều đó sẽ xuất hiện khi bạn già đi từ 65t trở lên!Vậy nên cứ vui và có niềm tin có văn hóa, có khoa học!

     
    Báo quản trị |  
  • #513684   14/02/2019

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 1655
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 17 lần


    Theo mình thấy thì dù hoạt động cúng sao giải hạn này có là hoạt động mê tín dị đoan đi chăng nữa thì cũng rất khó để xự phạt bởi đây là hoạt động đã có từ rất lâu đời và có rất đông người tham gia, việc xử lý là rất khó khăn. Bên cạnh đó, hoạt động này bắt nguồn từ việc người Việt ta từ xưa đã cho rằng mỗi năm thì mỗi người sẽ bị 1 sao chiếu mạng nên cần phải được giải hạn để yên tâm hơn, vì vậy việc cấm và xử lý việc cúng sao giải hạn ở tập thể thì họ cũng làm theo cá thể mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #513692   14/02/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (634)
    Số điểm: 14017
    Cảm ơn: 259
    Được cảm ơn 271 lần


    Kiểu tập tục cúng sao giải hạn dịp đầu năm của gia đình mọi người có một tín ngưỡng nào đó, tuy nhiên thì không phải ai cũng cúng sao giải hạn này, vì việc này thể hiện sự tín ngưỡng của mỗi cá nhân và gia đình người đó. Theo mình việc cúng sao giải hạn này là không sai, vì nó gần như là tập tục, chưa gọi là mê tín dị đoan, vì vậy điều này đối với những cá nhân khác sẽ là mê tín nhưng đối với một số người thì điều này là bình thường, như một tín ngưỡng để cảm thấy được an toàn và đc bảo vệ bởi tín ngưỡng mình theo

     
    Báo quản trị |  
  • #513726   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Việc cúng sao giải hạn như trên cũng chưa thể khẳng định là mê tín dị đoan, và việc xử phạt đối với hành vi nêu trên là rất khó. Cũng như trong quy định đã nêu ở trên trường hợp thắp nhang, đốt vàng mà không đúng quy định thì mới xử phạt, còn trường hợp thực hiện đúng không xử phạt được. Ngoài ra, trong trường hợp mà không thực hiện việc cúng ở nơi tổ chức lễ hội, di tích mà thực hiện cúng ở nhà thì sao? Có thể xử phạt hay không?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-