DanLuat 2015

Cùng đứng tên trên sổ đỏ nhưng giấy tờ cho tặng chỉ một người có phải tài sản chung ?

Chủ đề   RSS   
  • #473379 02/11/2017

    phamnguyet485

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cùng đứng tên trên sổ đỏ nhưng giấy tờ cho tặng chỉ một người có phải tài sản chung ?

    Kính Chào Luật sư

    xin cho tôi hỏi vấn đề về tài sản chung , riêng như sau: 

    Năm 2015 bố mẹ chồng tôi có cho chồng tôi một mảnh đất và trên giấy tờ cho tặng chỉ cho một mình chồng tôi.

    Nhưng khi đi làm thủ tục cấp giấy chưng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đât đai thì chồng tôi cho thêm tên tôi vào cùng trong giấy chứng nhận quyền sử dụng của mảnh đất đó. Nghĩa là trên sổ đỏ đứng tên cả 2 vợ chồng tôi. 

    Vậy nay tôi muốn hỏi mảnh đất đó có được gọi là tài sản chung của hai vợ chồng tôi hay chỉ là tài sản riêng của chồng tôi. 

    Rất mong Luật sư tư vấn giúp 

    Tôi xin chân thành cảm ơn 

     
    1971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473632   04/11/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng:
    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng: "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung."

    Đối với trường hợp của bạn Năm 2015 bố mẹ chồng có cho chồng bạn một mảnh đất và trên giấy tờ cho tặng chỉ cho một mình chồng bạn. Nhưng khi đi làm thủ tục cấp giấy chưng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đât đai thì chồng bạn cho thêm tên bạn vào cùng trong giấy chứng nhận quyền sử dụng của mảnh đất đó. Nghĩa là trên sổ đỏ đứng tên cả 2 vợ chồng bạn. 

    Như vậy, vợ chồng bạn đã nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng. Trong thời kỳ hôn nhân tài sản sở hữu sẽ đứng tên hai vợ chồng và là sở hữu chung trừ khi có thỏa thuận khác.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 04/11/2017 10:12:21 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-