DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Của hồi môn khi nào được chia và không được chia khi ly hôn?

(keobeo9297)

Của hồi môn có phải chia khi ly hôn

Chia tài sản khi ly hôn - Hình minh họa

Căn cứ để xác định của hồi môn có phải chia khi ly hôn hay không dựa vào của hồi môn đó có phải là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân không?

Theo khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ và chồng:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Bên cạnh quy định về tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, để xác định đâu là tài sản chung và đâu là tài sản riêng còn cần dựa vào thời điểm đăng ký kết hôn của vợ và chồng. Dựa vào quy định trên ta có chia ra hai trường hợp như sau: 

Trường hợp không phải chia của hồi môn khi ly hôn: của hồi môn là tài sản riêng

- Trường hợp của hồi môn được cho trước khi đăng ký kết hôn thì của hồi môn được xem là tài sản riêng của một bên.

- Trường hợp đã đăng ký kết hôn nhưng bố mẹ cho bạn của hồi môn và thể hiện rõ ý chí cho riêng vợ/chồng.

Trường hợp phải chia của hồi môn khi ly hôn: của hồi môn là tài sản chung

- Trường hợp của hồi môn được ba mẹ tặng cho chung

- Trường hợp ba mẹ tặng cho riêng 1 bên nhưng cả hai vợ chồng thỏa thuận sát nhập vào thành tài sản chung.

Cơ sở pháp lý: khoản 1 Điều 33, Điều 43 và khoản 4 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014

Xét các quy định của pháp luật hiện nay thì không có một quy định nào thể hiện một cách cụ thể của hồi môn là tài sản chung hay riêng của vợ chồng. Việc xác định là tài sản chung hay riêng  phụ thuộc vào việc xét xử của từng Tòa và chứng minh của một trong hai bên vợ chồng.

  •  1784
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…