DanLuat 2015

Cử người đại diện theo ủy quyền trong Công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #177157 09/04/2012

    truongkimthuong88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cử người đại diện theo ủy quyền trong Công ty TNHH

    Mọi người giúp mình tư vấn cho vấn đề người đại diện theo ủy quyền trong Công ty TNHH 2 thành viên trở lên.

    Công ty thành lập năm 2008. Công ty có 4 thành viên là tổ chức, 1 thành viên là cá nhân. Trong Điều lệ Công ty có quy định chỉ có 3 thành viên là tổ chức được quyền cử 6 người đại diện của mình tham gia vào Hội đồng thành viên. Một thành viên là tổ chức không cử đại diện và thành viên là cá nhân không là thành viên của Hội đồng thành viên. Mình muốn hỏi nếu Hội đồng thành viên tổ chức như thế có đúng luật không? 

    Hiện nay, Công ty có ý định dời trụ sở chính nên phải thay đổi Điều lệ. Vậy những ai phải ký vào Phụ lục sửa đổi Điều lệ? Theo mình đọc tại Khoản 15 Điều 22 Luật Doanh nghiệp thì phải có họ tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật, của chủ sở hữu, của thành viên hoặc người đại diện theo ủy quyền của thành viên. Trường hợp tổ chức không cử người đại diện theo ủy quyền  ở trên thì giải quyết như thế nào?

    Cảm ơn mọi người rất nhiều.
     
    6209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #178071   12/04/2012

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn!
    Trường hợp của bạn phải phân tách 2 vấn đề: Đại diện quản lý phần vốn góp( Được ghi nhận trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh- thường là 1 người hoặc có tỉnh trong giấy chứng nhận ĐKKD không ghi nhận ) khác với đại diện tham gia vào hội đồng thành viên( như bạn nói là mỗi tổ chức 2 người)
    Các thành viên góp vốn thành lập công ty TNHH phải ký vào phụ lục sửa đổi điều lệ
    Trường hợp tổ chức không cử người đại diện theo ủy quyền như bạn nói thì đại diện theo pháp luật của tổ chức đó ký,đóng dấu công ty lên nếu điều lệ của công ty đó không có quy định khác
    Trân trọng!

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
  • #178581   15/04/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Chào bạn,

        Theo ý kiến cá nhân thì Điều lệ công ty bạn quy định không hợp lý ở những điểm mà LDN bắt buộc như sau:

        1. Một thành viên là tổ chức không cử đại diện: (tôi cho là sai)

       #00b050;"> Theo tôi, thành#00b050;"> viên là tổ chức phải chỉ định người đại diện theo ủy quyền tham gia Hội đồng thành viên (HĐTV). 

        Tôi không thấy trường hợp "tổ chức không cử người đại diện theo ủy quyền thì đại diện theo pháp luật của tổ chức đó ký, đóng dấu công ty". ??? Không biết khi thành lập công ty, bạn có bị SKHĐT bắt bẻ điều này không? Nếu đăng ký được, tức là có sai sót ...

        2. Một thành viên cá nhân không là thành viên của HĐTV: (tôi cho là sai)

        #00b050;">Theo tôi, đã là cá nhân góp vốn thì phải là thành viên HĐTV.

        Bạn kiểm tra với SKHĐT để kiểm chứng những điều trên. Có gì cập nhật để anh em diễn đàn cùng học hỏi nhé.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-