DanLuat 2015

Cử lao động đang nghỉ thai sản đi công tác

Chủ đề   RSS   
  • #345873 22/09/2014

    dovanthang_phapluat

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 19 lần


    Cử lao động đang nghỉ thai sản đi công tác

    Tôi đang gặp phải một vấn đề cần giải quyết, rất mong được các bạn tư vấn giúp: Kế toán trưởng của cơ quan tôi đang trong thời gian nghỉ hậu sản (đến thời điểm này đã được 3 tháng), nhưng có một công việc liên quan đến tài chính, sếp tôi muốn cử Kế toán trưởng đi công tác (Kế toán trưởng cũng đồng ý đi vì công việc này Kế toán trưởng có thể làm tốt). Tôi (Phòng Tổ chức cán bộ) thấy việc cử cán bộ đi công tác như vậy là chưa hợp lý (vì đang trong thời gian nghỉ hậu sản) nên đã có ý kiến với sếp, và sếp chỉ đạo cần xem xét việc cử người đi công tác như vậy có đúng với quy định của pháp luật hay không? Nếu cử Kế toán trưởng đi công tác, tôi sợ những chứng từ của chuyến đi công tác sẽ rất khó quyết toán, sau này kiểm tra, kiểm toán phức tạp. Nhưng tôi đang phân vân là không biết có văn bản nào quy định về việc này không? Rất mong được thành viên Dân luật tư vẫn giúp. Trân trọng cảm ơn!

     
    2323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345952   22/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo như bạn trình bày thì hiện Kế toán trưởng Cty bạn đang trong thời gian nghỉ thai sản. Theo quy định của pháp luật lao động, cụ thể tại khoản 4 Điều 157: "Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng." . Như vậy, nếu muốn cử Kế toán trưởng đi công tác thì Kế toán trưởng phải có nhu cầu đi làm lại và được người sử dụng đồng ý.

    Tiếp theo đó, tại quy định tại Điều 155 Luật lao động hiện hành có quy định:

    "Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;
     
    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."
     
    Với 02 quy định nêu trên thì không thể cử Kế toán trưởng công ty bạn đi công tác được. Bạn có thể sử dụng các điều khoản này để nói với xếp và nên cử người khác có chuyên môn kế toán đi thay thế.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    dovanthang_phapluat (22/09/2014)
  • #345959   22/09/2014

    dovanthang_phapluat
    dovanthang_phapluat

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 19 lần


    Cảm ơn bạn khoathads rất nhiều. Mình có biết Bộ Luật Lao động mới, nhưng đúng là đọc chưa đến nơi đến chốn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-