DanLuat 2015

Cty tự ý cắt giảm lương vào tháng vào cuối tháng.

Chủ đề   RSS   
  • #235666 26/12/2012

    HUNG1234567

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    Cty tự ý cắt giảm lương vào tháng vào cuối tháng.

    Hiện tại tôi đang làm ở cty nhà nước, với hợp đồng lao động không thời hạn. Lương hàng tháng theo thoả ước lao động tập thể gồm hai phần: 1, lương cơ bản của nhà nước; 2, Lương chức danh (lương này khác nhau cho từng nhân viên và  có thể thay đổi khi hội đồng lương họp theo định kỳ, 3 tháng hoặc 6 tháng 1 lần) và lương sẽ được trả muộn nhất vào ngày 15 của tháng sau. Hiện tại với lý do cty đang khó khăn, công ty ra quyết định giảm lương chức danh của nhân viên, quyết định ký ngày 25/12/2012 nhưng ngày hiệu lực bắt đầu từ 1/11/2012 (bắt đầu trừ lương vào tháng 11)

    Tôi muốn hỏi việc ra quyết định vào thời điểm này (25/12/2012) mà áp dụng cho bắt đầu từ tháng trước (1/11/2012) như thế có đúng với pháp luật không, nếu vi phạm thì căn cứ vào điều luật nào và nếu quyết định ký vào ngày 25/12 thì theo luật có thể có hiệu lực sớm nhất từ lúc nào?

    Tôi xin cảm ơn.

     
    5555 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235670   26/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, tôi không rõ là "hội đồng lương" đó bao gồm những ai, và công ty có quyền lực như thế nào với hội đồng này, cho nên không khẳng định được cty giảm lương như vậy có sai hay không.

    Riêng về việc cty quyết định hồi tố về lương, thì không có 1 văn bản nào chính thức nói rằng văn bản chỉ có thể hiệu lực trong tương lai. Thực tế thì các văn bản quy phạm pháp luật cũng thỉnh thoảng có trường hợp quy định thời điểm hiệu lực ngược giống vậy, cụ thể là nghị định 103/2012 về lương tối thiểu vùng vừa được ban hành, ngày hiệu lực là 20/01/2013, tuy nhiên nội dung lại áp dụng từ 01/01/2013 nghĩa là khi NĐ chưa có hiệu lực.

     
    Báo quản trị |  
  • #235694   26/12/2012

    HUNG1234567
    HUNG1234567

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn bạn ntdieu đã trả lời, Hội đồng lương chẳng qua là cái tên gọi việt trong thỏa ước tập thể thôi, thực tế mình thấy theo danh sách thì gồm 4-5 người: Chủ tịch hội đồng quản trị, Giám đốc và phó giám đốc, các trưởng phòng chức năng.

    Về vấn áp dụng trước như bạn đưa ra làm ví dụ là quy đinh tăng tiền cho người lao động đúng không bạn, ý mình là có mục nào quy định nếu giảm tiền của người lao động thì không đc hồi tố không. vì theo mình hiểu lương (bao gồm chức cơ bản và lương chức danh) được coi là thoả thuận giữa người lao động và cty. nên nếu khi cty muốn giảm lương tức là có thỏa thuận mới với người lao động. mình có thể áp dụng câu này được không:

    - "Ngay trong Bộ luật Lao động cũng quy định rất rõ tại Điều 33 - Khoản 2 như sau:

    Điều 33 - khoản 2: Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu thay đổi nội dung hợp đồng thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất ba ngày. Việc thay đổi nội dung hợp đồng lao động được tiến hành bằng cách sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động đã giao kết hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. Trường hợp hai bên không thỏa thuận được việc sửa đổi, bổ sung hoặc giao kết hợp đồng mới thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết hoặc chấm dứt theo quy định tại K3-Điêù36 của Bộ luật này."  

    và "Tại Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về Hợp đồng lao động quy định :

    Điều 8-Khoản 2: Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu một bên có yêu cầu thay đổi nội dung hợp đồng lao động phải báo trước cho bên kia biết trước ít nhất ba ngày. Khi đã chấp thuận thì hai bên tiến hành sửa đổi, bổ sung nội dung thủ tục thay đổi hợp đồng theo hướng dẫn của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội hoặc ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian tiến hành thỏa thuận hai bên vẫn phải tuân theo hợp đồng đã ký kết.Trường hợp hai bên không thỏa thuận được thì tiếp tục thực hiện hợp đồng đã giao kết hoặc thỏa thuận chấp dứt hợp đồng lao động theo quy định tại K3-Điều 36 của Bộ Luật Lao động"  trích (http://www.baomoi.com/Tu-y-cat-giam-luong-nhan-vien-co-dung-luat/47/2562579.epi ) được không nhỉ. Mình thắc mắc điều này vì nếu luật không quy định thơi gian hồi tố (giảm lương- tăng có thể không quy đinh) thì nếu cuối năm doanh nghiệp kêu lỗ ban giám đốc đưa ra quyết định giảm lương từ đầu năm thì thiệt cho người lao động quá. 

    Mong được sự chỉ dẫn của các bạn. mình cảm ơn trước.

     
    Báo quản trị |  
  • #235703   26/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, khúc mắc ở chỗ chính xác cái hội đồng này có quyền quyết định gì ? Bạn có thể trích dẫn nguyên văn đoạn này từ thỏa ước lao động tập thể được không ?

    Nếu như hội đồng này được giao quyền hạn quyết định lương theo họ muốn thì ...

     
    Báo quản trị |  
  • #235844   27/12/2012

    HUNG1234567
    HUNG1234567

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    ntdieu viết:

    Chào bạn, khúc mắc ở chỗ chính xác cái hội đồng này có quyền quyết định gì ? Bạn có thể trích dẫn nguyên văn đoạn này từ thỏa ước lao động tập thể được không ?

    Nếu như hội đồng này được giao quyền hạn quyết định lương theo họ muốn thì ...

    cảm ơn bạn chăng có quy định nào cụ thể cho hội đồng lương cả bạn ạ. Trong thỏa ước chỉ có mỗi câu hôi động lương sẽ họp và đưa sếp lương chức danh vào 2 đợt trong năm (đầu năm, giữa năm) thôi. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-