DanLuat 2015

CTy TNHH 2 thành viên mới thành lập T10/2015 muốn chuyển CTy Cổ phần được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #423042 27/04/2016

    crystalguan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CTy TNHH 2 thành viên mới thành lập T10/2015 muốn chuyển CTy Cổ phần được không ?

    Chào luật sư

    Bên cty em mới thành lập từ tháng 10/2015 danh mục kinh doanh chính là bán buôn rượu, nước uống với vốn góp 2 tỷ 5, đã xuất 3 hoá đơn.

    Nay muốn chuyển cty từ TNHH thành cty Cổ Phần thì có chuyển được không ? thủ tục phải làm sao ?

    Và muốn thêm những danh mục liên quan đến kinh doanh bất động sản thì thủ tục như thế nào ? có tăng vốn không ? 

    Mong có trả lời sớm, cám ơn.

     
    1618 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430704   13/07/2016

    khongcandau
    khongcandau

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn crystalguan! Mình xin đưa ra ý kiến tham khảo cho bạn như sau:

    Theo Điểm b khoản 1 Điều 110 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định: "Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa" . Công ty bạn là công ty TNHH 2 thành viên mới thành lập tháng 10/2015 không thể chuyển thành công ty cổ phần được vì không đủ số lượng cổ đông tối thiểu.

    Nếu công ty bạn muốn thêm những danh mục liên quan đến kinh doanh bất động sản thì đây là trường hợp bổ sung ngành, nghề kinh doanh. Theo quy định tại Điều 49 Nghị định 78/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 09 năm 2015 về đăng ký doanh nghiệp quy định thủ tục như sau:

    • Doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký.
    • Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên do chủ tịch hộ đồng thành viên ký.

    Theo Điều 3 Nghị định 76/2015/NĐ-CP ngày10 tháng 9 năm 2015 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật kinh doanh bất động sản thì  kinh doanh bất động sản là ngành, nghề yêu cầu vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỉ đồng. Do đó nếu công ty bạn không có đủ vốn pháp định theo quy định thì cần phải tăng vốn.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-