DanLuat 2015

Cty thu lại tiền đồng phục khi nghỉ việc có đúng với luật lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #477958 11/12/2017

    ngochaxauxi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Cty thu lại tiền đồng phục khi nghỉ việc có đúng với luật lao động không?

    Chào Luật sư! Cho em hỏi em vào làm Cty từ 13/01/2016 đến nay được 2 năm. Lúc mới vào cty có quy định làm hết 1 năm sẽ không thu tiền đồng phục của nhân viên và chỉ trả lại đồng phục trước khi nghỉ .Nhưng đến tháng 11/2017 cty mới phát đồng phục mới em đã nhận được đồng phục vào ngày 18/11/2017.Đến ngày 27/11/2017 Giám Đốc cty em thông báo bằng 1 lời chát trên viber cho tất cả nhân viên sẽ thu lại tiền đồng phục khoảng 1tr4 mà không có 1 công văn giấy tờ gì hết và trong hợp đồng lao động cũng không có thỏa thuận trả lại tiền đồng phục. Luật Sư cho em hỏi về trường hợp này có đúng với luật lao động không ạh.Tất cả nhân viên cty ai cũng bức xúc về vấn đề thu lại tiền đồng phục mà không biết có trong luật lao động không. Nếu Cty thu lại tiền đồng phục vậy cty có bị phạm vào luật lao động không! Mong Luật sư giải đáp giúp em! Em cảm ơn!

     
    4346 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngochaxauxi vì bài viết hữu ích
    trang_u (13/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478157   13/12/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn , pháp luật lao động hiện nay chưa có quy định cụ thể về việc này. Tuy nhiên việc Công ty yêu cầu nhân viên đã nghỉ việc trả lại đồng phục cần có thỏa thuận từ ban đầu khi giao kết hợp đồng hoặc trong Nội quy lao động hoặc Thỏa ước sử dụng. Trong trường hợp không thông báo mà thực hiện được xem là trái với nguyên tắc cơ bản trong quan hệ lao động tại Bộ luật lao động 2012 và có thể bị vô hiệu:

    Điều 7. Quan hệ lao động

    1. Quan hệ lao động giữa người lao động hoặc tập thể lao động với người sử dụng lao động được xác lập qua đối thoại, thương lượng, thoả thuận theo nguyên tắc tự nguyện, thiện chí, bình đẳng, hợp tác, tôn trọng quyền và lợi ích hợp pháp của nhau.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    ngochaxauxi (13/12/2017)
  • #478161   13/12/2017

    happy_smile
    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn, Theo như những gì bạn viết thì mình hiểu rằng:

    Bạn đã kí HĐ với cty, trong HĐ thể hiện nội dung:

    - nếu bạn làm hết 1 năm (cái này hiểu là thời gian làm việc, chứ ko phải là thời gian nhận đồng phục) thì ko cần đóng tiền đồng phục

    - Nếu bạn nghỉ trước khi làm đủ 01 năm thì bạn sẽ phải trả tiền đồng phục.

    Vì vậy nếu như công ty thông báo đóng tiền đồng phục cào bằng  cho mọi đối tượng là ko đúng với nội dung HĐ đã ký. Các bạn có quyền ko đóng 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    ngochaxauxi (13/12/2017)
  • #478163   13/12/2017

    hanthuyen8
    hanthuyen8

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 9 lần


    Nếu ko có thỏa thuận hoặc quy định cụ thể trong nội quy lao động, thỏa ước lao động thì thôi thì bạn có quyền không đồng ý mà.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanthuyen8 vì bài viết hữu ích
    ngochaxauxi (13/12/2017)
  • #478272   13/12/2017

    ngochaxauxi
    ngochaxauxi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    nhưng giờ cty thông báo vậy ai nghỉ cũng bị trừ tiền,  người thử việc mới vào phát đồng phục làm chưa được 1 tháng rồi nghỉ cty cũng trừ tiền đồng phục luôn mà người ta không biết quy định của cty như vậy nên cũng đành chấp nhận trừ tiền.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-