DanLuat 2015

cty mình có cần nộp thêm thuế môn bài

Chủ đề   RSS   
  • #434330 24/08/2016

    cocchen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cty mình có cần nộp thêm thuế môn bài

    công ty mình năm 2015 vốn điều lệ là 1 tỷ, nên mức đóng của năm 2016 là 1tr đến tháng 6/2016 vốn điều lệ tăng lên 3 tỷ vầy trong năm 2016 cty mình có cần nộp thêm thuế môn bài và cần làm những giấy tờ thủ tục nào không bạn?

     
    2553 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434368   24/08/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 421 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Khoản 2, khoản 3 Điều 15 Thông tư Số 28/2011/TT-BTC

    Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan  đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

    Hồ sơ khai thuế Môn bài là Tờ khai thuế Môn bài theo mẫu 01/MBAI ban hành kèm theo Thông tư này.”

    Theo quy định của Thông tư 42/2003/TT-BTC thì:

    - Căn cứ xác định mức thuế môn bài là vốn đăng ký của năm trước năm tính thuế, ví dụ: Công ty TNHH A vốn đăng ký của năm 2002 có điều chỉnh tăng, giảm vốn đăng ký thì mức thuế Môn bài năm 2003 vẫn được xác định theo vốn đăng ký năm 2002. Vốn đăng ký mới tính đến cuối năm 2003 là căn cứ để phân bậc Môn bài của năm 2004.

    Mỗi khi có thay đổi tăng hoặc giảm vốn đăng ký, cơ sở kinh doanh phải kê khai với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để làm căn cứ xác định mức thuế Môn bài của năm sau. Nếu không kê khai sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế và bị ấn định mức thuế Môn bài phải nộp."

    Vậy, đối với công ty tăng vốn thì phải kê khai lại theo mẫu và nộp cho cơ quan thuế chậm nhất là vào 31/12/2016.

    Đối với thuế môn bài đã nộp cho năm 2016 (căn cứ vào tờ khai năm 2015)  sẽ không phải nộp thêm.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

       Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

     

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #434369   24/08/2016

    Chào bạn, công ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự sẽ tư vấn câu hỏi của bạn như sau:

    Căn cứ thông tư 42/2003/TT-BTC, căn cứ để xác định thuế môn bài là vốn đăng kí của năm trước năm tính thuế. Tức là thuế môn bài của năm 2016 là dựa số vốn đăng kí của năm 2015 và là 1 triệu đồng,  do đó không cần nộp thêm thuế môn bài cho năm 2016 nữa.

    Năm 2016 vốn đăng kí tăng thêm 3 tỷ đồng, đây là căn cứ để tính thuế môn bài năm 2017. Bạn cần nộp mẫu tờ khai thuế môn bài của năm 2017 vào trước 31/12/2016 để nộp thuế môn bài vào năm sau.

    Trân trọng!

    -N.M-

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-