Cty không ký HĐLĐ, không đóng BHXH, tôi có yêu cầu truy đóng BHXH được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #541440 19/03/2020

    baohuyst

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cty không ký HĐLĐ, không đóng BHXH, tôi có yêu cầu truy đóng BHXH được hay không?

    Kính chào Quý Luật sự

    Tôi bắt đầu làm ở một doanh nghiệp tư nhân từ tháng 6/2019 (đến nay là 8 tháng).

    Tôi mắc bệnh Lao, được cơ sở y tế cho nghỉ việc nhận bảo hiểm xã hội trong 6 tháng.

    Tuy nhiên, từ lúc tôi đi làm đến nay, công ty không ký hợp đồng lao động, không đóng Bảo hiểm xã hội.

    Vây, nay tôi có thể yêu cầu công ty thực hiện các nghĩa vụ trên để tôi nhận được tiền nghỉ việc hưởng BHXH vì bệnh, hay không. Và tôi phải làm cách nào.

    Cảm ơn Quý Luật sư!

     
    119 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baohuyst vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542151   29/03/2020

    Đối với trường hợp của bạn đã làm việc tại một doanh nghiệp tư nhân 08 tháng mà không ký hợp động lao động thì theo quy định tại Điều 18 Bộ luật lao động 2012 về nghĩa vụ giao kết hợp đồng thì:

    “1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.”

    Đồng thời, theo quy định tại khoản 4 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định xử phạt đối với vi phạm quy định về giao kết hợp đồng thì:

    -  Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

    + Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    => Như vậy, Người sử dụng lao động có nghĩa vụ phải giao kết hợp đồng bằng văn bản với anh, trong trường hợp anh đã làm việc 8 tháng mà người sử dụng lao động không ký hợp đồng thì bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

    Bạn có thể tiến hành khởi kiện tại tòa án để yêu cầu người sử dụng lao động đóng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian bạn làm việc tại doanh nghiệp và tiến hành giao kết hợp đồng với bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (Cách đây 21 giờ, 53 phút)