Cty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #323141 14/05/2014

    Manota

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty hợp danh

    Thành viên góp vốn được phép chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác không nếu hội đồng thành viên không đồng ý? Nếu được thì người đó có trở thành thành viên của cty không? Cảm ơn!
     
    3226 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323172   14/05/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điểm d, khoản 1 Điều 140 Luật Doanh Nghiệp thì thành viên góp vốn được quyền "Chuyển nhượng phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác". Luật không bắt buộc việc chuyển nhượng phải được sự đồng ý của hội đồng thành viên.

    Tuy nhiên, để người nhận chuyển nhượng trở thành thành viên của Công ty thì phải được Hội đồng thành viên đồng ý theo quy định tại Khoản 1 Điều 139 Luật Doanh Nghiệp.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #326632   04/06/2014

    trankhuyen123
    trankhuyen123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    - Công ty Hợp danh: Theo pháp luật Việt Nam hiện nay, công ty hợp danh bị gắn với một hình thức công ty khác là công ty hợp vốn đơn giản để cùng được gọi là “công ty hợp danh”.

    Để tìm hiểu thêm về các thủ tục, hồ sơ thành lập công ty bạn truy cập vào thành lập doanh nghiệp

    - Một số lưu ý đối với hình thức công ty hợp danh:

    • Phải có ít nhất hai thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh); ngoài ra các thành viên hợp danh có thể là thành viên góp vốn;
    • Thành viên hợp danh phải là cá nhân, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty;
    • Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty;
    • Công ty hợp danh có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
    • Công ty hợp danh không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

    Như vậy  vốn có thể là vốn chuyển nhượng, và được sự đồng ý của các thành viên.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn