Cty CP có được phát hành cổ phhần theo hình thức trả góp?

Chủ đề   RSS   
  • #158468 31/12/2011

    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty CP có được phát hành cổ phhần theo hình thức trả góp?

    Kính chào Luật sư,

    Điều lệ công ty cố phần quy định công ty có quyền phát hành cổ phần theo hình thức trả góp, thời hạn thanh tóan do ĐHĐCĐ quyết định. Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi, quy định này có phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành hay không? Cơ sở pháp lý cho vấn đề này.

    Rất mong nhận được tư vấn của luật sư.
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     Trân trọng.
     
    6531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164170   09/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn!

    Luật doanh nghiệp không quy định thanh toán trong việc mua bán cổ phần như thế nào nhưng lại quy định: “Cổ phần được coi là bán khi thanh toán đủ và những thông tin về người mua quy định tại khoản 2 điều 86 của luật này được ghi đúng đủ vào sổ đăng kí cổ đông: kể từ thời điểm đó, người mua cổ phần trở thành cổ đông của công ty.” Do đó điều lệ công ty có thể cho thanh toán trả góp, nhưng cổ phần chưa được bán người mua chưa phải là cổ đông cho đến khi chưa thanh toán hết. Nhưng trong Luật doanh nghiệp tại điều 80 và điều 84 lại quy định “cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần cam kết mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”. Vì vậy thời hạn quy định trả góp trong điều lệ cũng chỉ được giới hạn không vượt quá 90 ngày từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh.

    Trân trọng

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như 

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #164415   10/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn câu trả lời của Luật sư.

    Tuy nhiên, Điều 89 Luật Doanh nghiệp quy định, cổ phần khi được mua phải được thanh tóan đủ một lần. Vậy thì quy định về trường hợp phát hành cổ phần theo phương thức trả góp làm sao phù hợp  với quy định của pháp luật?

    Rất mong nhận được ý kiến của Luật sư.
    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  
  • #164951   13/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


            Chào bạn!

            Quy định thanh toán đủ 1 lần tại điều 89 nhấn mạnh là chỉ khi thanh toán đủ thì người mua mới được ghi nhận thông tin vào sổ cổ đông của công ty và trở thành thành cổ đông chính thức của CTCP. Sẽ không có trường hợp là cổ đông trả 1 phần giá trị cổ phần mình mua nhưng lại được công nhận là cổ đông với toàn bộ số cổ phần đó. Nếu họ thanh toán không đủ khi đã quá thời hạn quy định họ chỉ được công nhận là cổ đông với phần mà họ thanh toán. Còn nếu thanh toán nhiều lần nhưng vẫn thanh toán đủ trong thời hạn quy định thì họ xác lập quyền cổ đông của mình với toàn bộ số cổ phần đó. Chính vì vậy chỉ tới khi thanh toán đủ, tại thời điểm ấy ghi nhận toàn bộ số tiền chi trả các lần khác nhau vào sổ cổ đông 1 lần và xác nhận quyền cổ đông của người mua. Bạn đã hiểu lầm rằng phải chi trả toàn bộ số tiền vào 1 lần duy nhất.

              Trân trọng.
    LS. Định Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #165134   14/02/2012

    cuonglong
    cuonglong

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2008
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào nguyenthihongphan!
    Câu hỏi của bạn nêu ra chưa rõ ràng nên thật khó cho Luật sư tư vấn một cách chính xác.
    Bạn có nêu vấn đề: Điều lệ Công ty cổ phần quy định công ty có quyền phát hành cổ phần theo hình thức trả góp, thời hạn thanh toán do ĐHĐCĐ quyết định. Vậy bạn cho tôi hỏi, quy định này áp dụng cho lần phát hành đầu tiên ra công chúng hay là lần phát hành nào? Thứ hai, phát hành cổ phần nhưng là loại cổ phần nào? Đây là những vấn đề hết sức quan trọng để có thể tư vấn chính xác cho bạn.
    Theo quan điểm của cá nhân tôi thì Điều lệ công ty cổ phần quy định như vậy vẫn được pháp luật chấp nhận trong trường hợp công ty đó phát hành cổ phần ưu đãi (ưu đãi về thời hạn thanh toán).
    Chúc bạn một tuần làm việc thành công!
    Trân trọng!

    Nguyễn Việt Cường

    DĐ: 098.484.3886

    Email: cuonglong1987@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #165341   15/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #165389   15/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư Cường,
    Rất cảm ơn luật sư đã tư vấn
    Cụ thể điều lệ quy định việc phát hành cổ phần theo phương thức trả góp áp dụng chung cho tất cả các lần phát hành và cho tất cả các loại cổ phần không phân biệt cổ phần ưu đãi hay không ưu đãi.

    Vậy, xin hỏi luật sư ngoài trường hợp phát hành cổ phần ưu đãi về thời hạn thanh tóan còn trường hợp nào có thể phát hành cổ phần theo hình thức trả góp hay không?

    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #165465   15/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần



        

    Chào bạn!
          Những vấn đề bạn thắc mắc tôi đã giải đáp. Theo quan điểm của tôi thì hiện tại pháp luật Việt Nam không điểu chỉnh về cổ phần ưu đãi về thời hạn thanh toán mà chỉ có các loại cổ phần ưu đãi tại điều 78 luật doanh nghiệp 2005 là :
                 - Cổ phần ưu đãi hoàn lại
                 - Cổ phần ưu đãi cổ tức
                 - Cổ phần ưu đãi biểu quyết
                 - Cổ phần ưu đãi khác do điều lệ công ty quy định (Nhưng trên thực tế tại các công ty cổ phần Việt Nam không có phát hành các loại cổ phần ưu đãi khác.)
          Những ý kiến trao đổi của bạn với luật sư Cường xin bạn lien hệ trực tiếp với Luật sư Cường.
              
          Trân trọng.
    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #165584   16/02/2012

    cuonglong
    cuonglong

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2008
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào nguyenthihongphan!
    Ngoài cổ phần ưu đãi về thời hạn thanh toán như tôi nói thì Công ty cổ phần không thể quy định như thế trong điều lệ với những loại cổ phần khác.
    Chúc bạn may mắn!

    Nguyễn Việt Cường

    DĐ: 098.484.3886

    Email: cuonglong1987@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #165640   16/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


     Trân trong. 

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #165644   16/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân trọng cảm ơn luật sư Cường và luật sư Quỳnh Như đã tư vấn
    Chúc hai luật sư thật nhiều sức khỏe!
     
    Báo quản trị |  
  • #165670   16/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Trân trọng. 

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn